A10-5800K: สเปกและการทดสอบประสิทธิภาพ
VS
คะแนนประสิทธิภาพรวม
A10-5800K
4 แกน / 4 เธรด,100 Watt
1.70
บทสรุป
รายละเอียดหลัก
ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ2306
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา0.35
ประเภทตลาดโปรเซสเซอร์เดสก์ท็อป
ซีรีส์AMD A-Series (Desktop)
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน0.72จากทั้งหมด 100.00 (Apple M4 (8 cores))
ผู้พัฒนาAMD
ชื่อรหัสสถาปัตยกรรมTrinity (2012−2013)
วันที่วางจำหน่าย2 ตุลาคม 2012 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
ประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
คอร์ทางกายภาพ4
เธรด4
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน3.8 GHzจากทั้งหมด 4.7 GHz (Threadripper PRO 7945WX)
ความถี่บูสต์คลอก4.2 GHzจากทั้งหมด 6.2 GHz (Core i9-14900KS)
แคช L1128 เคบี (per core)จากทั้งหมด 80 KB (EPYC 9965)
แคช L21 เอ็มบี (per core)จากทั้งหมด 2 MB (Xeon 6980P)
แคช L30 เคบีจากทั้งหมด 1152 MB (EPYC 9684X)
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี32 nmจากทั้งหมด 3 nm (Ryzen AI 9 HX 170)
อุณหภูมิเคสสูงสุด (TCase)74 °Cจากทั้งหมด 105 °C (Core i7-5750HQ)
จำนวนทรานซิสเตอร์1,178 millionจากทั้งหมด 135,240 million (EPYC 9684X)
รองรับ 64 บิต+
รองรับ Windows 11-
ตัวคูณปลดล็อก+
ความเข้ากันได้
จำนวน CPU ในการกำหนดค่า1จากทั้งหมด 8 (Opteron 842)
ซ็อกเก็ตFM2
การใช้พลังงาน (TDP)100 Wattจากทั้งหมด 500 Watt (Xeon 6979P)
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
AMD-V+
สเปกหน่วยความจำ
ประเภทหน่วยความจำที่รองรับDDR3
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU ที่รวมอยู่ใน A10-5800K
การ์ดจอกราฟิกแบบรวมAMD Radeon HD 7660D (800 MHz)
ประสิทธิภาพการทดสอบ
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
A10-5800K
1.70
Passmark
A10-5800K 2966
GeekBench 5 Single-Core
A10-5800K 454
GeekBench 5 Multi-Core
A10-5800K 1095
Cinebench 10 32-bit single-core
A10-5800K 3094
Cinebench 10 32-bit multi-core
A10-5800K 9276
3DMark06 CPU
A10-5800K 4464
Cinebench 11.5 64-bit multi-core
A10-5800K 3
TrueCrypt AES
A10-5800K 1.9
Cinebench 11.5 64-bit single-core
A10-5800K 1.03
x264 encoding pass 1
A10-5800K 107
x264 encoding pass 2
A10-5800K 22
WinRAR 4.0
A10-5800K 2501
Geekbench 2
A10-5800K 6957
3DMark Fire Strike Physics
A10-5800K 3890
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
คู่แข่งที่ใกล้เคียงที่สุด
PRO A10-8770E 100.59
A10-5800B 100.59
A10-5800K 100
Intel ที่เทียบเท่า
นี่คือคู่แข่งจาก Intel ที่ใกล้เคียงที่สุดกับ A10-5800K
Core i5-3470T 101.18
Core i7-930 101.18
A10-5800K 100
โปรเซสเซอร์ที่คล้ายกัน
นี่คือคำแนะนำของเราสำหรับโปรเซสเซอร์หลายรุ่นที่มีประสิทธิภาพใกล้เคียงกับรุ่นที่รีวิว
GPU ที่แนะนำ
RTX 4090 GeForce RTX 4090
0.4% (12/2679)
RTX 4070 Ti GeForce RTX 4070 Ti
0.04% (1/2679)
RX 7900 XTX Radeon RX 7900 XTX
0.1% (4/2679)
RTX 4070 GeForce RTX 4070
0.04% (1/2679)
RX 9070 XT Radeon RX 9070 XT
0.04% (1/2679)
RX 9070 Radeon RX 9070
0.04% (1/2679)
0.1% (3/2679)
RX 7800 XT Radeon RX 7800 XT
0.07% (2/2679)
RTX 3070 Ti GeForce RTX 3070 Ti
0.07% (2/2679)