Radeon R7 M465X vs T1200 Mobile

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ T1200 Mobile กับ Radeon R7 M465X รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

T1200 Mobile
2021
4 จีบี GDDR6,95 Watt
18.76
+339%

T1200 Mobile มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 M465X อย่างมหาศาลถึง 339% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ326721
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน15.21ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมTuring (2018−2022)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลTropo
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย12 เมษายน 2021 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)15 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1024512
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก855 MHz900 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1425 MHz925 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล1,500 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต12 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)95 Watt (35 - 95 Watt TGP)ไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล29.60
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล0.9472 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล16
TMUsไม่มีข้อมูล32
L1 Cacheไม่มีข้อมูล128 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x16

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ10000 MHz1125 MHz
ไม่มีข้อมูล72 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_112 (11_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล5.1
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล1.2
Vulkan-1.2.131

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

T1200 Mobile 18.76
+339%
R7 M465X 4.27

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

T1200 Mobile 7804
+337%
ตัวอย่าง: 1206
R7 M465X 1786
ตัวอย่าง: 15

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD59
+392%
12−14
−392%
1440p33
+371%
7−8
−371%
4K90
+400%
18−21
−400%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 100−110
+350%
24−27
−350%
Cyberpunk 2077 40−45
+356%
9−10
−356%
Resident Evil 4 Remake 40−45
+378%
9−10
−378%

Full HD
Medium

Battlefield 5 80−85
+344%
18−20
−344%
Counter-Strike 2 100−110
+350%
24−27
−350%
Cyberpunk 2077 40−45
+356%
9−10
−356%
Far Cry 5 65
+364%
14−16
−364%
Fortnite 100−110
+381%
21−24
−381%
Forza Horizon 4 75−80
+388%
16−18
−388%
Forza Horizon 5 60−65
+400%
12−14
−400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 70−75
+356%
16−18
−356%
Valorant 140−150
+380%
30−33
−380%

Full HD
High

Battlefield 5 80−85
+344%
18−20
−344%
Counter-Strike 2 100−110
+350%
24−27
−350%
Counter-Strike: Global Offensive 230−240
+362%
50−55
−362%
Cyberpunk 2077 40−45
+356%
9−10
−356%
Dota 2 114
+375%
24−27
−375%
Far Cry 5 59
+392%
12−14
−392%
Fortnite 100−110
+381%
21−24
−381%
Forza Horizon 4 75−80
+388%
16−18
−388%
Forza Horizon 5 60−65
+400%
12−14
−400%
Grand Theft Auto V 71
+344%
16−18
−344%
Metro Exodus 40−45
+356%
9−10
−356%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 70−75
+356%
16−18
−356%
The Witcher 3: Wild Hunt 71
+344%
16−18
−344%
Valorant 140−150
+380%
30−33
−380%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 80−85
+344%
18−20
−344%
Cyberpunk 2077 40−45
+356%
9−10
−356%
Dota 2 107
+346%
24−27
−346%
Far Cry 5 56
+367%
12−14
−367%
Forza Horizon 4 75−80
+388%
16−18
−388%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 70−75
+356%
16−18
−356%
The Witcher 3: Wild Hunt 37
+363%
8−9
−363%
Valorant 140−150
+380%
30−33
−380%

Full HD
Epic

Fortnite 100−110
+381%
21−24
−381%

1440p
High

Counter-Strike 2 35−40
+388%
8−9
−388%
Counter-Strike: Global Offensive 130−140
+360%
30−33
−360%
Grand Theft Auto V 37
+363%
8−9
−363%
Metro Exodus 24−27
+400%
5−6
−400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+389%
35−40
−389%
Valorant 170−180
+348%
40−45
−348%

1440p
Ultra

Battlefield 5 50−55
+350%
12−14
−350%
Cyberpunk 2077 18−20
+350%
4−5
−350%
Far Cry 5 41
+356%
9−10
−356%
Forza Horizon 4 45−50
+380%
10−11
−380%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+383%
6−7
−383%

1440p
Epic

Fortnite 40−45
+340%
10−11
−340%

4K
High

Counter-Strike 2 16−18
+467%
3−4
−467%
Grand Theft Auto V 35−40
+400%
7−8
−400%
Metro Exodus 16−18
+433%
3−4
−433%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+367%
6−7
−367%
Valorant 100−110
+354%
24−27
−354%

4K
Ultra

Battlefield 5 27−30
+383%
6−7
−383%
Counter-Strike 2 16−18
+467%
3−4
−467%
Cyberpunk 2077 7−8
+600%
1−2
−600%
Dota 2 109
+354%
24−27
−354%
Far Cry 5 21−24
+425%
4−5
−425%
Forza Horizon 4 30−35
+371%
7−8
−371%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
+375%
4−5
−375%

4K
Epic

Fortnite 20−22
+400%
4−5
−400%

นี่คือวิธีที่ T1200 Mobile และ R7 M465X แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • T1200 Mobile เร็วกว่า 392% ในความละเอียด 1080p
  • T1200 Mobile เร็วกว่า 371% ในความละเอียด 1440p
  • T1200 Mobile เร็วกว่า 400% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 18.76 4.27
ความใหม่ล่าสุด 12 เมษายน 2021 15 พฤษภาคม 2016
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 12 nm 28 nm

T1200 Mobile มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 339% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 133%

T1200 Mobile เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 M465X ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า T1200 Mobile เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon R7 M465X เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพาเช่นกัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.2 10 โหวต

ให้คะแนน T1200 Mobile ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3 2 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 M465X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ T1200 Mobile หรือ Radeon R7 M465X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่