Radeon RX 5500 XT vs RX 8060S

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 8060S กับ Radeon RX 5500 XT รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 8060S
2025
40.46
+86.5%

8060S มีประสิทธิภาพดีกว่า 5500 XT อย่างน่าประทับใจ 86% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ118296
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก88
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล34.74
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล12.85
สถาปัตยกรรมRDNA 3.5 (2024−2025)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลNavi 14
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย6 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)12 ธันวาคม 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$169

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA401408
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล1607 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2900 MHz1845 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล6,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิตไม่มีข้อมูล7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล130 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล162.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล5.196 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล32
TMUsไม่มีข้อมูล88
L2 Cacheไม่มีข้อมูล2 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x8
ความยาวไม่มีข้อมูล180 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล14000 MHz
ไม่มีข้อมูล224.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล1x HDMI, 3x DisplayPort
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXไม่มีข้อมูล12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.5
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.0
Vulkan-1.2.131

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 8060S 40.46
+86.5%
RX 5500 XT 21.70

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RX 8060S 40164
+106%
RX 5500 XT 19499

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

RX 8060S 96996
+41.7%
RX 5500 XT 68429

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RX 8060S 26826
+87.5%
RX 5500 XT 14305

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 8060S 148182
+71.1%
RX 5500 XT 86609

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD103
+35.5%
76
−35.5%
1440p51
+21.4%
42
−21.4%
4K35
+45.8%
24
−45.8%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล2.22
1440pไม่มีข้อมูล4.02
4Kไม่มีข้อมูล7.04

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 220−230
−13.4%
254
+13.4%
Cyberpunk 2077 95−100
+23.1%
78
−23.1%
Resident Evil 4 Remake 110−120
+44.2%
77
−44.2%

Full HD
Medium

Battlefield 5 130−140
+85.1%
74
−85.1%
Counter-Strike 2 215
+9.7%
196
−9.7%
Cyberpunk 2077 95−100
+57.4%
61
−57.4%
Far Cry 5 96
−9.4%
105
+9.4%
Fortnite 170−180
+57.1%
110−120
−57.1%
Forza Horizon 4 150−160
+101%
78
−101%
Forza Horizon 5 120−130
+18.3%
109
−18.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+84.9%
85−90
−84.9%
Valorant 230−240
+48.7%
150−160
−48.7%

Full HD
High

Battlefield 5 130−140
+93%
71
−93%
Counter-Strike 2 109
+11.2%
98
−11.2%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+12.5%
240−250
−12.5%
Cyberpunk 2077 95−100
+113%
45
−113%
Far Cry 5 95
−1.1%
96
+1.1%
Fortnite 170−180
+57.1%
110−120
−57.1%
Forza Horizon 4 150−160
+138%
66
−138%
Forza Horizon 5 120−130
+37.2%
94
−37.2%
Grand Theft Auto V 127
+35.1%
94
−35.1%
Metro Exodus 95−100
+88.5%
52
−88.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+84.9%
85−90
−84.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 140−150
+55.8%
95
−55.8%
Valorant 230−240
+48.7%
150−160
−48.7%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 130−140
+101%
68
−101%
Cyberpunk 2077 95−100
+140%
40
−140%
Far Cry 5 92
+3.4%
89
−3.4%
Forza Horizon 4 150−160
+180%
56
−180%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+84.9%
85−90
−84.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 101
+74.1%
58
−74.1%

Full HD
Epic

Fortnite 170−180
+57.1%
110−120
−57.1%

1440p
High

Counter-Strike 2 71
+29.1%
55
−29.1%
Counter-Strike: Global Offensive 280−290
+82.3%
150−160
−82.3%
Grand Theft Auto V 70
+59.1%
44
−59.1%
Metro Exodus 60−65
+93.5%
31
−93.5%
Valorant 260−270
+35.9%
190−200
−35.9%

1440p
Ultra

Battlefield 5 100−110
+87.3%
55
−87.3%
Cyberpunk 2077 45−50
+145%
20
−145%
Far Cry 5 100−105
+66.7%
60
−66.7%
Forza Horizon 4 110−120
+188%
41
−188%
The Witcher 3: Wild Hunt 75−80
+126%
35−40
−126%

1440p
Epic

Fortnite 100−110
+110%
50−55
−110%

4K
High

Counter-Strike 2 36
+177%
13
−177%
Grand Theft Auto V 76
+81%
42
−81%
Metro Exodus 35−40
+100%
19
−100%
The Witcher 3: Wild Hunt 65−70
+113%
31
−113%
Valorant 240−250
+93%
120−130
−93%

4K
Ultra

Battlefield 5 65−70
+85.7%
35
−85.7%
Cyberpunk 2077 21−24
+175%
8
−175%
Far Cry 5 55−60
+83.3%
30
−83.3%
Forza Horizon 4 75−80
+276%
21
−276%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+148%
21−24
−148%

4K
Epic

Fortnite 50−55
+125%
24−27
−125%

Full HD
High

Dota 2 149
+0%
149
+0%

Full HD
Ultra

Dota 2 143
+0%
143
+0%
Valorant 114
+0%
114
+0%

1440p
High

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+0%
170−180
+0%

4K
Ultra

Counter-Strike 2 21−24
+0%
21−24
+0%
Dota 2 78
+0%
78
+0%

นี่คือวิธีที่ RX 8060S และ RX 5500 XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 8060S เร็วกว่า 36% ในความละเอียด 1080p
  • RX 8060S เร็วกว่า 21% ในความละเอียด 1440p
  • RX 8060S เร็วกว่า 46% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Forza Horizon 4 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ RX 8060S เร็วกว่า 276%
  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ RX 5500 XT เร็วกว่า 13%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 8060S เหนือกว่าใน 51การทดสอบ (85%)
  • RX 5500 XT เหนือกว่าใน 3การทดสอบ (5%)
  • เสมอกันใน 6การทดสอบ (10%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 40.46 21.70
ความใหม่ล่าสุด 6 มกราคม 2025 12 ธันวาคม 2019

RX 8060S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 86% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี

Radeon RX 8060S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 5500 XT ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 8060S เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 5500 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.4 16 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 8060S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.8 3498 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5500 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 8060S หรือ Radeon RX 5500 XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่