Radeon RX 5600M vs RX 8060S
คะแนนประสิทธิภาพรวม
เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 8060S และ Radeon RX 5600M โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด
8060S มีประสิทธิภาพดีกว่า 5600M อย่างน่าประทับใจ 91% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ
| ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ | 118 | 299 |
| จัดอันดับตามความนิยม | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก |
| ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน | ไม่มีข้อมูล | 10.90 |
| สถาปัตยกรรม | RDNA 3.5 (2024−2025) | RDNA 1.0 (2019−2020) |
| ชื่อรหัส GPU | ไม่มีข้อมูล | Navi 10 |
| ประเภทตลาด | แล็ปท็อป | แล็ปท็อป |
| วันที่วางจำหน่าย | 6 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว) | 7 กรกฎาคม 2020 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว) |
สเปกโดยละเอียด
พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก
| พาธไลน์ / คอร์ CUDA | 40 | 2304 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก | ไม่มีข้อมูล | 1035 MHz |
| เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา | 2900 MHz | 1265 MHz |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | ไม่มีข้อมูล | 10,300 million |
| เทคโนโลยีกระบวนการผลิต | ไม่มีข้อมูล | 7 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | ไม่มีข้อมูล | 150 Watt |
| อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ | ไม่มีข้อมูล | 182.2 |
| ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว | ไม่มีข้อมูล | 5.829 TFLOPS |
| ROPs | ไม่มีข้อมูล | 64 |
| TMUs | ไม่มีข้อมูล | 144 |
| L2 Cache | ไม่มีข้อมูล | 3 เอ็มบี |
ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้
ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)
| ขนาดแล็ปท็อป | ไม่มีข้อมูล | medium sized |
| อินเทอร์เฟซ | ไม่มีข้อมูล | PCIe 4.0 x16 |
| ขั้วต่อพลังงานเสริม | ไม่มีข้อมูล | None |
ความจุและประเภทของ VRAM
พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน
| ประเภทหน่วยความจำ | ไม่มีข้อมูล | GDDR6 |
| จำนวน RAM สูงสุด | ไม่มีข้อมูล | 6 จีบี |
| ความกว้างบัสหน่วยความจำ | ไม่มีข้อมูล | 192 Bit |
| ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ | ไม่มีข้อมูล | 1500 MHz |
| ไม่มีข้อมูล | 288.0 จีบี/s | |
| หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน | + | - |
| Resizable BAR | - | + |
การเชื่อมต่อและเอาต์พุต
ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง
| ขั้วต่อจอแสดงผล | ไม่มีข้อมูล | No outputs |
ความเข้ากันได้ของ API และ SDK
รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ
| DirectX | ไม่มีข้อมูล | 12 (12_1) |
| รุ่นเชดเดอร์ | ไม่มีข้อมูล | 6.5 |
| OpenGL | ไม่มีข้อมูล | 4.6 |
| OpenCL | ไม่มีข้อมูล | 2.0 |
| Vulkan | - | 1.2 |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
3DMark 11 Performance GPU
3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy
3DMark Vantage Performance
3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน
3DMark Fire Strike Graphics
Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง
3DMark Cloud Gate GPU
Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)
ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด
นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:
| Full HD | 103
+21.2%
| 85
−21.2%
|
| 1440p | 51
−13.7%
| 58
+13.7%
|
| 4K | 35
+9.4%
| 32
−9.4%
|
ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม
Full HD
Low
| Counter-Strike 2 | 220−230
+82.1%
|
120−130
−82.1%
|
| Cyberpunk 2077 | 95−100
+104%
|
45−50
−104%
|
| Resident Evil 4 Remake | 110−120
+122%
|
50−55
−122%
|
Full HD
Medium
| Battlefield 5 | 130−140
+20.2%
|
114
−20.2%
|
| Counter-Strike 2 | 215
+74.8%
|
120−130
−74.8%
|
| Cyberpunk 2077 | 95−100
+104%
|
45−50
−104%
|
| Far Cry 5 | 96
+35.2%
|
70−75
−35.2%
|
| Fortnite | 170−180
+60%
|
110−120
−60%
|
| Forza Horizon 4 | 150−160
+80.5%
|
85−90
−80.5%
|
| Forza Horizon 5 | 120−130
+89.7%
|
65−70
−89.7%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 150−160
+89.3%
|
80−85
−89.3%
|
| Valorant | 230−240
+50.6%
|
150−160
−50.6%
|
Full HD
High
| Battlefield 5 | 130−140
+22.3%
|
112
−22.3%
|
| Counter-Strike 2 | 109
−12.8%
|
120−130
+12.8%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 270−280
+13.4%
|
240−250
−13.4%
|
| Cyberpunk 2077 | 95−100
+104%
|
45−50
−104%
|
| Far Cry 5 | 95
+33.8%
|
70−75
−33.8%
|
| Fortnite | 170−180
+60%
|
110−120
−60%
|
| Forza Horizon 4 | 150−160
+80.5%
|
85−90
−80.5%
|
| Forza Horizon 5 | 120−130
+89.7%
|
65−70
−89.7%
|
| Grand Theft Auto V | 127
+58.8%
|
80−85
−58.8%
|
| Metro Exodus | 95−100
+66.1%
|
59
−66.1%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 150−160
+89.3%
|
80−85
−89.3%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 140−150
+42.3%
|
104
−42.3%
|
| Valorant | 230−240
+50.6%
|
150−160
−50.6%
|
Full HD
Ultra
| Battlefield 5 | 130−140
+29.2%
|
106
−29.2%
|
| Cyberpunk 2077 | 95−100
+104%
|
45−50
−104%
|
| Far Cry 5 | 92
+15%
|
80
−15%
|
| Forza Horizon 4 | 150−160
+80.5%
|
85−90
−80.5%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 150−160
+89.3%
|
80−85
−89.3%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 101
+57.8%
|
64
−57.8%
|
Full HD
Epic
| Fortnite | 170−180
+60%
|
110−120
−60%
|
1440p
High
| Counter-Strike 2 | 71
+57.8%
|
45−50
−57.8%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 280−290
+85.8%
|
150−160
−85.8%
|
| Grand Theft Auto V | 70
+79.5%
|
35−40
−79.5%
|
| Metro Exodus | 60−65
+107%
|
27−30
−107%
|
| Valorant | 260−270
+38%
|
190−200
−38%
|
1440p
Ultra
| Battlefield 5 | 100−110
+25.6%
|
82
−25.6%
|
| Cyberpunk 2077 | 45−50
+133%
|
21−24
−133%
|
| Far Cry 5 | 100−105
+104%
|
45−50
−104%
|
| Forza Horizon 4 | 110−120
+115%
|
55−60
−115%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 75−80
+132%
|
30−35
−132%
|
1440p
Epic
| Fortnite | 100−110
+114%
|
50−55
−114%
|
4K
High
| Counter-Strike 2 | 36
+80%
|
20−22
−80%
|
| Grand Theft Auto V | 76
+90%
|
40−45
−90%
|
| Metro Exodus | 35−40
+111%
|
18−20
−111%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 65−70
+106%
|
30−35
−106%
|
| Valorant | 240−250
+99.2%
|
120−130
−99.2%
|
4K
Ultra
| Battlefield 5 | 65−70
+58.5%
|
41
−58.5%
|
| Cyberpunk 2077 | 21−24
+144%
|
9−10
−144%
|
| Far Cry 5 | 55−60
+120%
|
24−27
−120%
|
| Forza Horizon 4 | 75−80
+108%
|
35−40
−108%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 55−60
+159%
|
21−24
−159%
|
4K
Epic
| Fortnite | 50−55
+135%
|
21−24
−135%
|
Full HD
High
| Dota 2 | 107
+0%
|
107
+0%
|
Full HD
Ultra
| Dota 2 | 104
+0%
|
104
+0%
|
| Valorant | 115
+0%
|
115
+0%
|
1440p
High
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 170−180
+0%
|
170−180
+0%
|
4K
Ultra
| Counter-Strike 2 | 20−22
+0%
|
20−22
+0%
|
| Dota 2 | 70−75
+0%
|
70−75
+0%
|
นี่คือวิธีที่ RX 8060S และ RX 5600M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:
- RX 8060S เร็วกว่า 21% ในความละเอียด 1080p
- RX 5600M เร็วกว่า 14% ในความละเอียด 1440p
- RX 8060S เร็วกว่า 9% ในความละเอียด 4K
นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:
- ในเกม PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ RX 8060S เร็วกว่า 159%
- ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 5600M เร็วกว่า 13%
โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:
- RX 8060S เหนือกว่าใน 53การทดสอบ (88%)
- RX 5600M เหนือกว่าใน 1การทดสอบ (2%)
- เสมอกันใน 6การทดสอบ (10%)
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คะแนนประสิทธิภาพ | 40.46 | 21.23 |
| ความใหม่ล่าสุด | 6 มกราคม 2025 | 7 กรกฎาคม 2020 |
RX 8060S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 91% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี
Radeon RX 8060S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 5600M ในการทดสอบประสิทธิภาพ
