Radeon R7 (Carrizo) vs RX 8060S

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 8060S และ Radeon R7 (Carrizo) โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

RX 8060S
2025
40.46
+2135%

8060S มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 (Carrizo) อย่างมหาศาลถึง 2135% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ118971
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล3.98
สถาปัตยกรรมRDNA 3.5 (2024−2025)GCN 1.2/2.0 (2015−2016)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลCarrizo
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย6 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)4 มิถุนายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA40512
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2900 MHz800 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล2410 Million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิตไม่มีข้อมูล28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล12-35 Watt

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลmedium sized

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล64/128 Bit
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน++

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXไม่มีข้อมูล12 (FL 12_0)

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 8060S 40.46
+2135%
R7 (Carrizo) 1.81

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RX 8060S 40164
+2141%
R7 (Carrizo) 1792

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

RX 8060S 96996
+1765%
R7 (Carrizo) 5200

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RX 8060S 26826
+2259%
R7 (Carrizo) 1137

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 8060S 148182
+1894%
R7 (Carrizo) 7431

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD103
+930%
10
−930%
1440p51
+2450%
2−3
−2450%
4K35
+3400%
1−2
−3400%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 220−230
+11100%
2−3
−11100%
Cyberpunk 2077 95−100
+2300%
4−5
−2300%
Resident Evil 4 Remake 110−120
+11000%
1−2
−11000%

Full HD
Medium

Battlefield 5 130−140
+3325%
4−5
−3325%
Counter-Strike 2 215
+10650%
2−3
−10650%
Cyberpunk 2077 95−100
+2300%
4−5
−2300%
Far Cry 5 96
+2300%
4−5
−2300%
Fortnite 170−180
+2100%
8−9
−2100%
Forza Horizon 4 150−160
+1470%
10−11
−1470%
Forza Horizon 5 120−130
+4200%
3−4
−4200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+1345%
10−12
−1345%
Valorant 230−240
+518%
35−40
−518%

Full HD
High

Battlefield 5 130−140
+3325%
4−5
−3325%
Counter-Strike 2 109
+5350%
2−3
−5350%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+1063%
24
−1063%
Cyberpunk 2077 95−100
+2300%
4−5
−2300%
Far Cry 5 95
+2275%
4−5
−2275%
Fortnite 170−180
+2100%
8−9
−2100%
Forza Horizon 4 150−160
+1470%
10−11
−1470%
Forza Horizon 5 120−130
+4200%
3−4
−4200%
Grand Theft Auto V 127
+4133%
3−4
−4133%
Metro Exodus 95−100
+3167%
3−4
−3167%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+1345%
10−12
−1345%
The Witcher 3: Wild Hunt 140−150
+2367%
6
−2367%
Valorant 230−240
+518%
35−40
−518%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 130−140
+3325%
4−5
−3325%
Cyberpunk 2077 95−100
+2300%
4−5
−2300%
Far Cry 5 92
+2200%
4−5
−2200%
Forza Horizon 4 150−160
+1470%
10−11
−1470%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+1345%
10−12
−1345%
The Witcher 3: Wild Hunt 101
+1163%
8−9
−1163%

Full HD
Epic

Fortnite 170−180
+2100%
8−9
−2100%

1440p
High

Counter-Strike 2 71
+1320%
5−6
−1320%
Counter-Strike: Global Offensive 280−290
+2115%
12−14
−2115%
Grand Theft Auto V 70
+2233%
3−4
−2233%
Metro Exodus 60−65
+2900%
2−3
−2900%
Valorant 260−270
+2108%
12−14
−2108%

1440p
Ultra

Battlefield 5 100−110
+2475%
4−5
−2475%
Cyberpunk 2077 45−50
+4800%
1−2
−4800%
Far Cry 5 100−105
+4900%
2−3
−4900%
Forza Horizon 4 110−120
+2260%
5−6
−2260%
The Witcher 3: Wild Hunt 75−80
+2533%
3−4
−2533%

1440p
Epic

Fortnite 100−110
+3533%
3−4
−3533%

4K
High

Counter-Strike 2 36
+3500%
1−2
−3500%
Grand Theft Auto V 76
+443%
14−16
−443%
Metro Exodus 35−40
+3700%
1−2
−3700%
The Witcher 3: Wild Hunt 65−70
+3200%
2−3
−3200%
Valorant 240−250
+2667%
9−10
−2667%

4K
Ultra

Battlefield 5 65−70
+3150%
2−3
−3150%
Cyberpunk 2077 21−24 0−1
Far Cry 5 55−60 0−1
Forza Horizon 4 75−80 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+1800%
3−4
−1800%

4K
Epic

Fortnite 50−55
+1700%
3−4
−1700%

Full HD
High

Dota 2 21−24
+0%
21−24
+0%

Full HD
Ultra

Dota 2 21−24
+0%
21−24
+0%
Valorant 35−40
+0%
35−40
+0%

1440p
High

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
+0%
18−20
+0%

4K
Ultra

Dota 2 3−4
+0%
3−4
+0%

นี่คือวิธีที่ RX 8060S และ R7 (Carrizo) แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 8060S เร็วกว่า 930% ในความละเอียด 1080p
  • RX 8060S เร็วกว่า 2450% ในความละเอียด 1440p
  • RX 8060S เร็วกว่า 3400% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ RX 8060S เร็วกว่า 11100%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 8060S เหนือกว่าใน 44การทดสอบ (90%)
  • เสมอกันใน 5การทดสอบ (10%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 40.46 1.81
ความใหม่ล่าสุด 6 มกราคม 2025 4 มิถุนายน 2015

RX 8060S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2135% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี

Radeon RX 8060S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 (Carrizo) ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.4 16 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 8060S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.4 7 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 (Carrizo) ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 8060S หรือ Radeon R7 (Carrizo) เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่