Radeon R7 A360 vs RX 8060S

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 8060S และ Radeon R7 A360 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

RX 8060S
2025
40.46
+2652%

8060S มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 A360 อย่างมหาศาลถึง 2652% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1181031
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
สถาปัตยกรรมRDNA 3.5 (2024−2025)GCN 3.0 (2014−2019)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลMeso
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย6 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)5 พฤษภาคม 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA40384
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล1100 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2900 MHz1125 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล1,550 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิตไม่มีข้อมูล28 nm
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล27.00
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล0.864 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล8
TMUsไม่มีข้อมูล24
L1 Cacheไม่มีข้อมูล96 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล128 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x8

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลDDR3
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล900 MHz
ไม่มีข้อมูล14.4 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+ไม่มีข้อมูล

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXไม่มีข้อมูล12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.0
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.0
Vulkan-1.2.131

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD103
+3333%
3−4
−3333%
1440p51
+5000%
1−2
−5000%
4K35
+3400%
1−2
−3400%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 220−230
+2700%
8−9
−2700%
Cyberpunk 2077 95−100
+3100%
3−4
−3100%
Resident Evil 4 Remake 110−120
+2675%
4−5
−2675%

Full HD
Medium

Battlefield 5 130−140
+3325%
4−5
−3325%
Counter-Strike 2 215
+2971%
7−8
−2971%
Cyberpunk 2077 95−100
+3100%
3−4
−3100%
Far Cry 5 96
+3100%
3−4
−3100%
Fortnite 170−180
+2833%
6−7
−2833%
Forza Horizon 4 150−160
+3040%
5−6
−3040%
Forza Horizon 5 120−130
+3125%
4−5
−3125%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+3080%
5−6
−3080%
Valorant 230−240
+2838%
8−9
−2838%

Full HD
High

Battlefield 5 130−140
+3325%
4−5
−3325%
Counter-Strike 2 109
+3533%
3−4
−3533%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+2690%
10−11
−2690%
Cyberpunk 2077 95−100
+3100%
3−4
−3100%
Far Cry 5 95
+3067%
3−4
−3067%
Fortnite 170−180
+2833%
6−7
−2833%
Forza Horizon 4 150−160
+3040%
5−6
−3040%
Forza Horizon 5 120−130
+3125%
4−5
−3125%
Grand Theft Auto V 127
+3075%
4−5
−3075%
Metro Exodus 95−100
+3167%
3−4
−3167%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+3080%
5−6
−3080%
The Witcher 3: Wild Hunt 140−150
+2860%
5−6
−2860%
Valorant 230−240
+2838%
8−9
−2838%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 130−140
+3325%
4−5
−3325%
Cyberpunk 2077 95−100
+3100%
3−4
−3100%
Far Cry 5 92
+2967%
3−4
−2967%
Forza Horizon 4 150−160
+3040%
5−6
−3040%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+3080%
5−6
−3080%
The Witcher 3: Wild Hunt 101
+3267%
3−4
−3267%

Full HD
Epic

Fortnite 170−180
+2833%
6−7
−2833%

1440p
High

Counter-Strike 2 71
+3450%
2−3
−3450%
Counter-Strike: Global Offensive 280−290
+2780%
10−11
−2780%
Grand Theft Auto V 70
+3400%
2−3
−3400%
Metro Exodus 60−65
+2900%
2−3
−2900%
Valorant 260−270
+2844%
9−10
−2844%

1440p
Ultra

Battlefield 5 100−110
+3333%
3−4
−3333%
Cyberpunk 2077 45−50
+4800%
1−2
−4800%
Far Cry 5 100−105
+3233%
3−4
−3233%
Forza Horizon 4 110−120
+2850%
4−5
−2850%
The Witcher 3: Wild Hunt 75−80
+3850%
2−3
−3850%

1440p
Epic

Fortnite 100−110
+3533%
3−4
−3533%

4K
High

Counter-Strike 2 36
+3500%
1−2
−3500%
Grand Theft Auto V 76
+3700%
2−3
−3700%
Metro Exodus 35−40
+3700%
1−2
−3700%
The Witcher 3: Wild Hunt 65−70
+3200%
2−3
−3200%
Valorant 240−250
+2667%
9−10
−2667%

4K
Ultra

Battlefield 5 65−70
+3150%
2−3
−3150%
Cyberpunk 2077 21−24 0−1
Far Cry 5 55−60
+5400%
1−2
−5400%
Forza Horizon 4 75−80
+3850%
2−3
−3850%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+2750%
2−3
−2750%

4K
Epic

Fortnite 50−55
+5300%
1−2
−5300%

นี่คือวิธีที่ RX 8060S และ R7 A360 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 8060S เร็วกว่า 3333% ในความละเอียด 1080p
  • RX 8060S เร็วกว่า 5000% ในความละเอียด 1440p
  • RX 8060S เร็วกว่า 3400% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 40.46 1.47
ความใหม่ล่าสุด 6 มกราคม 2025 5 พฤษภาคม 2015

RX 8060S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2652% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี

Radeon RX 8060S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 A360 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.4 16 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 8060S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.5 4 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 A360 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 8060S หรือ Radeon R7 A360 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่