Radeon PRO W7900 vs RX 6800M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 6800M กับ Radeon PRO W7900 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 6800M
2021
12 จีบี GDDR6,145 Watt
31.65

PRO W7900 มีประสิทธิภาพดีกว่า 6800M อย่างมหาศาลถึง 110% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ19526
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล7.38
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน16.8117.36
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0 (2020−2025)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUNavi 22Navi 31
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย31 พฤษภาคม 2021 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)13 เมษายน 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$3,999

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA25606144
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก2116 MHz1855 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2390 MHz2495 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์17,200 million57,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)145 Watt295 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์382.4958.1
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว12.24 TFLOPS61.32 TFLOPS
ROPs64192
TMUs160384
Ray Tracing Cores4096
L0 Cache640 เคบี3 เอ็มบี
L1 Cache512 เคบี3 เอ็มบี
L2 Cache3 เอ็มบี6 เอ็มบี
L3 Cache96 เอ็มบี96 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล280 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล3-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด12 จีบี48 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ192 Bit384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2000 MHz2250 MHz
384.0 จีบี/s864.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs3x DisplayPort 2.1, 1x mini-DisplayPort 2.1

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.56.7
OpenGL4.64.6
OpenCL2.12.2
Vulkan1.31.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 6800M 31.65
PRO W7900 66.49
+110%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 6800M 13269
ตัวอย่าง: 674
PRO W7900 27729
+109%
ตัวอย่าง: 81

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD107
−106%
220−230
+106%
1440p71
−97.2%
140−150
+97.2%
4K43
−109%
90−95
+109%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล18.18
1440pไม่มีข้อมูล28.56
4Kไม่มีข้อมูล44.43

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 180−190
−93.4%
350−400
+93.4%
Cyberpunk 2077 123
−103%
250−260
+103%
Resident Evil 4 Remake 128
−103%
260−270
+103%

Full HD
Medium

Battlefield 5 143
−110%
300−310
+110%
Counter-Strike 2 180−190
−93.4%
350−400
+93.4%
Cyberpunk 2077 110
−109%
230−240
+109%
Far Cry 5 106
−108%
220−230
+108%
Fortnite 140−150
−107%
300−310
+107%
Forza Horizon 4 120−130
−108%
260−270
+108%
Forza Horizon 5 131
−106%
270−280
+106%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 120−130
−109%
270−280
+109%
Valorant 200−210
−100%
400−450
+100%

Full HD
High

Battlefield 5 141
−106%
290−300
+106%
Counter-Strike 2 180−190
−93.4%
350−400
+93.4%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
−98.6%
550−600
+98.6%
Cyberpunk 2077 102
−106%
210−220
+106%
Dota 2 126
−106%
260−270
+106%
Far Cry 5 102
−106%
210−220
+106%
Fortnite 140−150
−107%
300−310
+107%
Forza Horizon 4 120−130
−108%
260−270
+108%
Forza Horizon 5 125
−108%
260−270
+108%
Grand Theft Auto V 112
−105%
230−240
+105%
Metro Exodus 105
−110%
220−230
+110%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 120−130
−109%
270−280
+109%
The Witcher 3: Wild Hunt 188
−86.2%
350−400
+86.2%
Valorant 200−210
−100%
400−450
+100%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 139
−109%
290−300
+109%
Cyberpunk 2077 98
−104%
200−210
+104%
Dota 2 115
−109%
240−250
+109%
Far Cry 5 95
−100%
190−200
+100%
Forza Horizon 4 120−130
−108%
260−270
+108%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 120−130
−109%
270−280
+109%
The Witcher 3: Wild Hunt 109
−102%
220−230
+102%
Valorant 200−210
−100%
400−450
+100%

Full HD
Epic

Fortnite 140−150
−107%
300−310
+107%

1440p
High

Counter-Strike 2 75−80
−97.4%
150−160
+97.4%
Counter-Strike: Global Offensive 220−230
−100%
450−500
+100%
Grand Theft Auto V 84
−102%
170−180
+102%
Metro Exodus 59
−103%
120−130
+103%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
−100%
350−400
+100%
Valorant 230−240
−91.5%
450−500
+91.5%

1440p
Ultra

Battlefield 5 130
−108%
270−280
+108%
Cyberpunk 2077 51
−96.1%
100−105
+96.1%
Far Cry 5 100
−110%
210−220
+110%
Forza Horizon 4 85−90
−107%
180−190
+107%
The Witcher 3: Wild Hunt 55−60
−96.4%
110−120
+96.4%

1440p
Epic

Fortnite 80−85
−107%
170−180
+107%

4K
High

Counter-Strike 2 35−40
−100%
70−75
+100%
Grand Theft Auto V 85
−100%
170−180
+100%
Metro Exodus 38
−97.4%
75−80
+97.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 60
−100%
120−130
+100%
Valorant 190−200
−105%
400−450
+105%

4K
Ultra

Battlefield 5 82
−107%
170−180
+107%
Counter-Strike 2 35−40
−100%
70−75
+100%
Cyberpunk 2077 23
−95.7%
45−50
+95.7%
Dota 2 95
−100%
190−200
+100%
Far Cry 5 61
−96.7%
120−130
+96.7%
Forza Horizon 4 55−60
−107%
120−130
+107%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
−105%
80−85
+105%

4K
Epic

Fortnite 35−40
−105%
80−85
+105%

นี่คือวิธีที่ RX 6800M และ PRO W7900 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • PRO W7900 เร็วกว่า 106% ในความละเอียด 1080p
  • PRO W7900 เร็วกว่า 97% ในความละเอียด 1440p
  • PRO W7900 เร็วกว่า 109% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 31.65 66.49
ความใหม่ล่าสุด 31 พฤษภาคม 2021 13 เมษายน 2023
จำนวน RAM สูงสุด 12 จีบี 48 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 7 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 145 วัตต์ 295 วัตต์

RX 6800M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 103%

ในทางกลับกัน PRO W7900 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 110% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 40%

Radeon PRO W7900 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 6800M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 6800M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon PRO W7900 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.3 352 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6800M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 88 โหวต

ให้คะแนน Radeon PRO W7900 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 6800M หรือ Radeon PRO W7900 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่