Radeon PRO W7900 vs RX 6650M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 6650M กับ Radeon PRO W7900 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 6650M
2022
8 จีบี GDDR6,120 Watt
36.30

PRO W7900 มีประสิทธิภาพดีกว่า 6650M อย่างน่าประทับใจ 83% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ15026
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล7.38
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน23.2917.36
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0 (2020−2025)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUNavi 23Navi 31
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย4 มกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)13 เมษายน 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$3,999

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA17926144
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก2068 MHz1855 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2416 MHz2495 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์11,060 million57,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)120 Watt295 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์270.6958.1
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว8.659 TFLOPS61.32 TFLOPS
ROPs64192
TMUs112384
Ray Tracing Cores2896
L0 Cache448 เคบี3 เอ็มบี
L1 Cache512 เคบี3 เอ็มบี
L2 Cache2 เอ็มบี6 เอ็มบี
L3 Cache32 เอ็มบี96 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x8PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล280 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล3-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี48 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2000 MHz2250 MHz
256.0 จีบี/s864.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs3x DisplayPort 2.1, 1x mini-DisplayPort 2.1

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.56.7
OpenGL4.64.6
OpenCL2.12.2
Vulkan1.31.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 6650M 36.30
PRO W7900 66.49
+83.2%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 6650M 15188
ตัวอย่าง: 141
PRO W7900 27729
+82.6%
ตัวอย่าง: 81

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD115
−82.6%
210−220
+82.6%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล19.04

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 200−210
−71.6%
350−400
+71.6%
Cyberpunk 2077 127
−81.1%
230−240
+81.1%
Resident Evil 4 Remake 95−100
−75.3%
170−180
+75.3%

Full HD
Medium

Battlefield 5 120−130
−79.7%
230−240
+79.7%
Counter-Strike 2 200−210
−71.6%
350−400
+71.6%
Cyberpunk 2077 106
−79.2%
190−200
+79.2%
Far Cry 5 110−120
−78%
210−220
+78%
Fortnite 54
−75.9%
95−100
+75.9%
Forza Horizon 4 140−150
−83.1%
260−270
+83.1%
Forza Horizon 5 110−120
−81%
210−220
+81%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
−78.1%
260−270
+78.1%
Valorant 210−220
−60.6%
350−400
+60.6%

Full HD
High

Battlefield 5 120−130
−79.7%
230−240
+79.7%
Counter-Strike 2 200−210
−71.6%
350−400
+71.6%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
−79.9%
500−550
+79.9%
Cyberpunk 2077 79
−77.2%
140−150
+77.2%
Dota 2 118
−78%
210−220
+78%
Far Cry 5 110−120
−78%
210−220
+78%
Fortnite 46
−73.9%
80−85
+73.9%
Forza Horizon 4 140−150
−83.1%
260−270
+83.1%
Forza Horizon 5 110−120
−81%
210−220
+81%
Grand Theft Auto V 120−130
−77.4%
220−230
+77.4%
Metro Exodus 86
−74.4%
150−160
+74.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
−78.1%
260−270
+78.1%
The Witcher 3: Wild Hunt 167
−79.6%
300−310
+79.6%
Valorant 210−220
−60.6%
350−400
+60.6%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 120−130
−79.7%
230−240
+79.7%
Cyberpunk 2077 64
−71.9%
110−120
+71.9%
Dota 2 100
−80%
180−190
+80%
Far Cry 5 110−120
−78%
210−220
+78%
Forza Horizon 4 140−150
−83.1%
260−270
+83.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
−78.1%
260−270
+78.1%
The Witcher 3: Wild Hunt 90
−77.8%
160−170
+77.8%
Valorant 210−220
−60.6%
350−400
+60.6%

Full HD
Epic

Fortnite 40
−75%
70−75
+75%

1440p
High

Counter-Strike 2 90−95
−75.8%
160−170
+75.8%
Counter-Strike: Global Offensive 250−260
−75.1%
450−500
+75.1%
Grand Theft Auto V 75−80
−73.3%
130−140
+73.3%
Metro Exodus 50−55
−79.2%
95−100
+79.2%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
−71.4%
300−310
+71.4%
Valorant 250−260
−80%
450−500
+80%

1440p
Ultra

Battlefield 5 95−100
−78.9%
170−180
+78.9%
Cyberpunk 2077 40−45
−78.6%
75−80
+78.6%
Far Cry 5 85−90
−81.8%
160−170
+81.8%
Forza Horizon 4 100−110
−74.8%
180−190
+74.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 65−70
−76.5%
120−130
+76.5%

1440p
Epic

Fortnite 95−100
−77.1%
170−180
+77.1%

4K
High

Counter-Strike 2 40−45
−78.6%
75−80
+78.6%
Grand Theft Auto V 75−80
−77.2%
140−150
+77.2%
Metro Exodus 30−35
−81.8%
60−65
+81.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 55−60
−72.4%
100−105
+72.4%
Valorant 220−230
−78.6%
400−450
+78.6%

4K
Ultra

Battlefield 5 55−60
−72.4%
100−105
+72.4%
Counter-Strike 2 40−45
−78.6%
75−80
+78.6%
Cyberpunk 2077 18−20
−57.9%
30−33
+57.9%
Dota 2 100−110
−77.6%
190−200
+77.6%
Far Cry 5 45−50
−77.1%
85−90
+77.1%
Forza Horizon 4 65−70
−73.9%
120−130
+73.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−77.1%
85−90
+77.1%

4K
Epic

Fortnite 45−50
−80.9%
85−90
+80.9%

นี่คือวิธีที่ RX 6650M และ PRO W7900 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • PRO W7900 เร็วกว่า 83% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 36.30 66.49
ความใหม่ล่าสุด 4 มกราคม 2022 13 เมษายน 2023
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 48 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 7 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 120 วัตต์ 295 วัตต์

RX 6650M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 146%

ในทางกลับกัน PRO W7900 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 83% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 40%

Radeon PRO W7900 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 6650M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 6650M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon PRO W7900 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.3 157 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6650M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 88 โหวต

ให้คะแนน Radeon PRO W7900 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 6650M หรือ Radeon PRO W7900 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่