Radeon RX 6400 vs RX 6600M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 6600M กับ Radeon RX 6400 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 6600M
2021
8 จีบี GDDR6,100 Watt
33.25
+79.4%

6600M มีประสิทธิภาพดีกว่า RX 6400 อย่างน่าประทับใจ 79% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ175330
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล43.48
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน25.6026.92
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0 (2020−2025)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUNavi 23Navi 24
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย31 พฤษภาคม 2021 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)19 มกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$159

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1792768
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก2068 MHz1923 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2416 MHz2321 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์11,060 million5,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)100 Watt53 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์270.6111.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว8.659 TFLOPS3.565 TFLOPS
ROPs6432
TMUs11248
Ray Tracing Cores2812
L0 Cache448 เคบี192 เคบี
L1 Cache512 เคบี256 เคบี
L2 Cache2 เอ็มบี1024 เคบี
L3 Cache32 เอ็มบี16 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x8PCIe 4.0 x4
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1750 MHz2000 MHz
224.0 จีบี/s128.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1, 1x DisplayPort 1.4a
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.56.7
OpenGL4.64.6
OpenCL2.12.2
Vulkan1.31.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 6600M 33.25
+79.4%
RX 6400 18.53

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 6600M 13877
+79.4%
ตัวอย่าง: 956
RX 6400 7735
ตัวอย่าง: 2065

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD100
+81.8%
55−60
−81.8%
1440p54
+80%
30−35
−80%
4K30
+87.5%
16−18
−87.5%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล2.89
1440pไม่มีข้อมูล5.30
4Kไม่มีข้อมูล9.94

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 180−190
+89%
100−105
−89%
Cyberpunk 2077 107
+94.5%
55−60
−94.5%
Resident Evil 4 Remake 115
+91.7%
60−65
−91.7%

Full HD
Medium

Battlefield 5 120−130
+86.2%
65−70
−86.2%
Counter-Strike 2 180−190
+89%
100−105
−89%
Cyberpunk 2077 83
+84.4%
45−50
−84.4%
Far Cry 5 116
+93.3%
60−65
−93.3%
Fortnite 150−160
+87.5%
80−85
−87.5%
Forza Horizon 4 202
+83.6%
110−120
−83.6%
Forza Horizon 5 121
+86.2%
65−70
−86.2%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140
+80%
75−80
−80%
Valorant 200−210
+87.3%
110−120
−87.3%

Full HD
High

Battlefield 5 120−130
+86.2%
65−70
−86.2%
Counter-Strike 2 180−190
+89%
100−105
−89%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+85.3%
150−160
−85.3%
Cyberpunk 2077 69
+97.1%
35−40
−97.1%
Dota 2 114
+90%
60−65
−90%
Far Cry 5 108
+80%
60−65
−80%
Fortnite 150−160
+87.5%
80−85
−87.5%
Forza Horizon 4 199
+80.9%
110−120
−80.9%
Forza Horizon 5 114
+90%
60−65
−90%
Grand Theft Auto V 116
+93.3%
60−65
−93.3%
Metro Exodus 80
+100%
40−45
−100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140
+80%
75−80
−80%
The Witcher 3: Wild Hunt 142
+89.3%
75−80
−89.3%
Valorant 200−210
+87.3%
110−120
−87.3%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 120−130
+86.2%
65−70
−86.2%
Cyberpunk 2077 61
+103%
30−33
−103%
Dota 2 104
+89.1%
55−60
−89.1%
Far Cry 5 101
+83.6%
55−60
−83.6%
Forza Horizon 4 168
+86.7%
90−95
−86.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140
+80%
75−80
−80%
The Witcher 3: Wild Hunt 85
+88.9%
45−50
−88.9%
Valorant 144
+80%
80−85
−80%

Full HD
Epic

Fortnite 150−160
+87.5%
80−85
−87.5%

1440p
High

Counter-Strike 2 80−85
+80%
45−50
−80%
Counter-Strike: Global Offensive 230−240
+81.5%
130−140
−81.5%
Grand Theft Auto V 61
+103%
30−33
−103%
Metro Exodus 47
+95.8%
24−27
−95.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+84.2%
95−100
−84.2%
Valorant 240−250
+84.6%
130−140
−84.6%

1440p
Ultra

Battlefield 5 85−90
+97.8%
45−50
−97.8%
Cyberpunk 2077 39
+85.7%
21−24
−85.7%
Far Cry 5 90
+80%
50−55
−80%
Forza Horizon 4 128
+82.9%
70−75
−82.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 62
+107%
30−33
−107%

1440p
Epic

Fortnite 85−90
+93.3%
45−50
−93.3%

4K
High

Counter-Strike 2 35−40
+106%
18−20
−106%
Grand Theft Auto V 58
+93.3%
30−33
−93.3%
Metro Exodus 28
+100%
14−16
−100%
The Witcher 3: Wild Hunt 44
+83.3%
24−27
−83.3%
Valorant 200−210
+86.4%
110−120
−86.4%

4K
Ultra

Battlefield 5 50−55
+96.3%
27−30
−96.3%
Counter-Strike 2 35−40
+106%
18−20
−106%
Cyberpunk 2077 19
+90%
10−11
−90%
Dota 2 80
+100%
40−45
−100%
Far Cry 5 44
+83.3%
24−27
−83.3%
Forza Horizon 4 74
+85%
40−45
−85%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+100%
21−24
−100%

4K
Epic

Fortnite 40−45
+95.2%
21−24
−95.2%

นี่คือวิธีที่ RX 6600M และ RX 6400 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6600M เร็วกว่า 82% ในความละเอียด 1080p
  • RX 6600M เร็วกว่า 80% ในความละเอียด 1440p
  • RX 6600M เร็วกว่า 88% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 33.25 18.53
ความใหม่ล่าสุด 31 พฤษภาคม 2021 19 มกราคม 2022
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 7 nm 6 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 100 วัตต์ 53 วัตต์

RX 6600M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 79% และ

ในทางกลับกัน RX 6400 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 เดือนและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 17%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 89%

Radeon RX 6600M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 6400 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 6600M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 6400 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.3 1128 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6600M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4 2484 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6400 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 6600M หรือ Radeon RX 6400 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่