Quadro GV100 vs Radeon R9 M385

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M385 กับ Quadro GV100 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 M385
2015
4 จีบี GDDR5
4.93

GV100 มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M385 อย่างมหาศาลถึง 816% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ68394
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล1.17
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล13.91
สถาปัตยกรรมGCN 2.0 (2013−2017)Volta (2017−2020)
ชื่อรหัส GPUStratoGV100
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย5 พฤษภาคม 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)27 มีนาคม 2018 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$8,999

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA8965120
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก900 MHz1132 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1100 MHz1627 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์2,080 million21,100 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm12 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล250 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์56.00520.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.792 TFLOPS16.66 TFLOPS
ROPs16128
TMUs56320
Tensor Coresไม่มีข้อมูล640
L1 Cache224 เคบี10 เอ็มบี
L2 Cache256 เคบี6 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin + 1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5HBM2
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี32 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit4096 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHz848 MHz
76.8 จีบี/s868.4 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs4x DisplayPort
Eyefinity+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
TrueAudio+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1212 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.36.4
OpenGL4.44.6
OpenCLNot Listed1.2
Vulkan-1.2.131
Mantle+-
CUDA-7.0
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M385 4.93
Quadro GV100 45.15
+816%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 M385 2060
ตัวอย่าง: 7
Quadro GV100 18623
+804%
ตัวอย่าง: 40

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 21−24
−809%
200−210
+809%
Cyberpunk 2077 10−11
−800%
90−95
+800%
Resident Evil 4 Remake 8−9
−775%
70−75
+775%

Full HD
Medium

Battlefield 5 21−24
−805%
190−200
+805%
Counter-Strike 2 21−24
−809%
200−210
+809%
Cyberpunk 2077 10−11
−800%
90−95
+800%
Far Cry 5 14−16
−767%
130−140
+767%
Fortnite 30−33
−800%
270−280
+800%
Forza Horizon 4 21−24
−813%
210−220
+813%
Forza Horizon 5 14−16
−757%
120−130
+757%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−795%
170−180
+795%
Valorant 60−65
−802%
550−600
+802%

Full HD
High

Battlefield 5 21−24
−805%
190−200
+805%
Counter-Strike 2 21−24
−809%
200−210
+809%
Counter-Strike: Global Offensive 85−90
−772%
750−800
+772%
Cyberpunk 2077 10−11
−800%
90−95
+800%
Dota 2 40−45
−733%
350−400
+733%
Far Cry 5 14−16
−767%
130−140
+767%
Fortnite 30−33
−800%
270−280
+800%
Forza Horizon 4 21−24
−813%
210−220
+813%
Forza Horizon 5 14−16
−757%
120−130
+757%
Grand Theft Auto V 16−18
−775%
140−150
+775%
Metro Exodus 9−10
−789%
80−85
+789%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−795%
170−180
+795%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
−757%
120−130
+757%
Valorant 60−65
−802%
550−600
+802%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 21−24
−805%
190−200
+805%
Cyberpunk 2077 10−11
−800%
90−95
+800%
Dota 2 40−45
−733%
350−400
+733%
Far Cry 5 14−16
−767%
130−140
+767%
Forza Horizon 4 21−24
−813%
210−220
+813%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−795%
170−180
+795%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
−757%
120−130
+757%
Valorant 60−65
−802%
550−600
+802%

Full HD
Epic

Fortnite 30−33
−800%
270−280
+800%

1440p
High

Counter-Strike 2 10−11
−800%
90−95
+800%
Counter-Strike: Global Offensive 35−40
−689%
300−310
+689%
Grand Theft Auto V 4−5
−775%
35−40
+775%
Metro Exodus 4−5
−775%
35−40
+775%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
−733%
300−310
+733%
Valorant 50−55
−733%
450−500
+733%

1440p
Ultra

Battlefield 5 5−6
−800%
45−50
+800%
Cyberpunk 2077 4−5
−775%
35−40
+775%
Far Cry 5 10−11
−800%
90−95
+800%
Forza Horizon 4 12−14
−733%
100−105
+733%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−757%
60−65
+757%

1440p
Epic

Fortnite 10−11
−800%
90−95
+800%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
−775%
140−150
+775%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−800%
9−10
+800%
Valorant 24−27
−780%
220−230
+780%

4K
Ultra

Battlefield 5 2−3
−800%
18−20
+800%
Cyberpunk 2077 1−2
−800%
9−10
+800%
Dota 2 16−18
−782%
150−160
+782%
Far Cry 5 4−5
−775%
35−40
+775%
Forza Horizon 4 7−8
−757%
60−65
+757%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 5−6
−800%
45−50
+800%

4K
Epic

Fortnite 5−6
−800%
45−50
+800%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 4.93 45.15
ความใหม่ล่าสุด 5 พฤษภาคม 2015 27 มีนาคม 2018
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 32 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 12 nm

Quadro GV100 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 816% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 133%

Quadro GV100 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M385 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 M385 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Quadro GV100 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


5 1 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M385 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.8 55 โหวต

ให้คะแนน Quadro GV100 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M385 หรือ Quadro GV100 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่