Radeon VII vs PRO W7600

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon PRO W7600 กับ Radeon VII รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

PRO W7600
2023,$599
8 จีบี GDDR6,130 Watt
38.65

VII มีประสิทธิภาพดีกว่า PRO W7600 อย่างน้อย 1% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ130128
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา37.8919.38
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน22.8910.14
สถาปัตยกรรมRDNA 3.0 (2022−2026)GCN 5.1 (2018−2022)
ชื่อรหัส GPUNavi 33Vega 20
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย3 สิงหาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)7 กุมภาพันธ์ 2019 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$599 $699

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

PRO W7600 มีความคุ้มค่ามากกว่า Radeon VII อยู่ 96%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA20483840
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล1400 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2440 MHz1750 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์13,300 million13,230 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต6 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)130 Watt295 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์312.3420.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล13.44 TFLOPS
ROPs6464
TMUs128240
L1 Cacheไม่มีข้อมูล960 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x8PCIe 3.0 x16
ความยาว241 mm280 mm
ความกว้าง1-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pin2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6HBM2
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit4096 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ18 จีบี/s1000 MHz
288.0 จีบี/s1024 จีบี/s
Resizable BAR+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล4x DisplayPort 2.11x HDMI 2.0b, 3x DisplayPort 1.4a
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.76.7
OpenGL4.64.6
OpenCL2.22.1
Vulkan1.31.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

PRO W7600 38.65
Radeon VII 38.85
+0.5%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

PRO W7600 16195
ตัวอย่าง: 74
Radeon VII 16252
+0.4%
ตัวอย่าง: 868

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD120−130
−0.8%
121
+0.8%
1440p70−75
−7.1%
75
+7.1%
4K55−60
−5.5%
58
+5.5%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p4.99
+15.7%
5.78
−15.7%
1440p8.56
+8.9%
9.32
−8.9%
4K10.89
+10.7%
12.05
−10.7%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 210−220
+0%
210−220
+0%
Cyberpunk 2077 90−95
+0%
90−95
+0%
Resident Evil 4 Remake 100−110
+0%
100−110
+0%

Full HD
Medium

Battlefield 5 136
+0%
136
+0%
Counter-Strike 2 210−220
+0%
210−220
+0%
Cyberpunk 2077 90−95
+0%
90−95
+0%
Far Cry 5 99
+0%
99
+0%
Fortnite 195
+0%
195
+0%
Forza Horizon 4 163
+0%
163
+0%
Forza Horizon 5 120−130
+0%
120−130
+0%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 157
+0%
157
+0%
Valorant 220−230
+0%
220−230
+0%

Full HD
High

Battlefield 5 137
+0%
137
+0%
Counter-Strike 2 210−220
+0%
210−220
+0%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+0%
270−280
+0%
Cyberpunk 2077 90−95
+0%
90−95
+0%
Dota 2 160
+0%
160
+0%
Far Cry 5 95
+0%
95
+0%
Fortnite 154
+0%
154
+0%
Forza Horizon 4 157
+0%
157
+0%
Forza Horizon 5 120−130
+0%
120−130
+0%
Grand Theft Auto V 111
+0%
111
+0%
Metro Exodus 88
+0%
88
+0%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 158
+0%
158
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 139
+0%
139
+0%
Valorant 220−230
+0%
220−230
+0%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 127
+0%
127
+0%
Cyberpunk 2077 90−95
+0%
90−95
+0%
Dota 2 147
+0%
147
+0%
Far Cry 5 91
+0%
91
+0%
Forza Horizon 4 130
+0%
130
+0%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 143
+0%
143
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 75
+0%
75
+0%
Valorant 197
+0%
197
+0%

Full HD
Epic

Fortnite 114
+0%
114
+0%

1440p
High

Counter-Strike 2 95−100
+0%
95−100
+0%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+0%
270−280
+0%
Grand Theft Auto V 43
+0%
43
+0%
Metro Exodus 56
+0%
56
+0%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+0%
170−180
+0%
Valorant 250−260
+0%
250−260
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 100−105
+0%
100−105
+0%
Cyberpunk 2077 45−50
+0%
45−50
+0%
Far Cry 5 95−100
+0%
95−100
+0%
Forza Horizon 4 110−120
+0%
110−120
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 75−80
+0%
75−80
+0%

1440p
Epic

Fortnite 100−110
+0%
100−110
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 45−50
+0%
45−50
+0%
Grand Theft Auto V 62
+0%
62
+0%
Metro Exodus 37
+0%
37
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 54
+0%
54
+0%
Valorant 240−250
+0%
240−250
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 73
+0%
73
+0%
Counter-Strike 2 45−50
+0%
45−50
+0%
Cyberpunk 2077 21−24
+0%
21−24
+0%
Dota 2 78
+0%
78
+0%
Far Cry 5 59
+0%
59
+0%
Forza Horizon 4 77
+0%
77
+0%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 58
+0%
58
+0%

4K
Epic

Fortnite 44
+0%
44
+0%

นี่คือวิธีที่ PRO W7600 และ Radeon VII แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Radeon VII เร็วกว่า 1% ในความละเอียด 1080p
  • Radeon VII เร็วกว่า 7% ในความละเอียด 1440p
  • Radeon VII เร็วกว่า 5% ในความละเอียด 4K

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • เสมอกันใน 60การทดสอบ (100%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 38.65 38.85
ความใหม่ล่าสุด 3 สิงหาคม 2023 7 กุมภาพันธ์ 2019
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 6 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 130 วัตต์ 295 วัตต์

PRO W7600 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 17%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 127%

ในทางกลับกัน Radeon VII มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1% และ

ด้วยความแตกต่างของประสิทธิภาพที่น้อยมาก จึงไม่สามารถตัดสินผู้ชนะระหว่าง Radeon PRO W7600 และ Radeon VII ได้อย่างชัดเจน

โปรดทราบว่า Radeon PRO W7600 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน ในขณะที่ Radeon VII เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.9 8 โหวต

ให้คะแนน Radeon PRO W7600 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.9 2934 โหวต

ให้คะแนน Radeon VII ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon PRO W7600 หรือ Radeon VII เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่