Radeon RX 7900M vs Quadro T500 Mobile

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro T500 Mobile กับ Radeon RX 7900M รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

T500 Mobile
2020
2 จีบี GDDR6,18 Watt
8.25

7900M มีประสิทธิภาพดีกว่า T500 Mobile อย่างมหาศาลถึง 541% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ55564
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน35.2922.62
สถาปัตยกรรมTuring (2018−2022)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUTU117Navi 31
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย2 ธันวาคม 2020 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)19 ตุลาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA8964608
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1365 MHz1825 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1695 MHz2090 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์4,700 million57,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต12 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)18 Watt180 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์94.92601.9
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว3.037 TFLOPS38.52 TFLOPS
ROPs32192
TMUs56288
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล72
L0 Cacheไม่มีข้อมูล2.3 เอ็มบี
L1 Cache896 เคบี3 เอ็มบี
L2 Cache1024 เคบี6 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล64 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedlarge
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x16
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1250 MHz2250 MHz
80 จีบี/s576.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsPortable Device Dependent

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.66.8
OpenGL4.64.6
OpenCL3.02.2
Vulkan1.21.3
CUDA7.5-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

T500 Mobile 8.25
RX 7900M 52.87
+541%

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

T500 Mobile 7996
RX 7900M 59943
+650%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

T500 Mobile 4225
RX 7900M 50241
+1089%

3DMark Time Spy Graphics

T500 Mobile 1788
RX 7900M 19434
+987%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD36
−311%
148
+311%
1440p15
−613%
107
+613%
4K17
−329%
73
+329%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Medium

Battlefield 5 35−40
−327%
150−160
+327%
Far Cry 5 30
−450%
160−170
+450%
Fortnite 50−55
−361%
230−240
+361%
Forza Horizon 4 35−40
−457%
200−210
+457%
Forza Horizon 5 24−27
−556%
160−170
+556%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−33
−480%
170−180
+480%
Valorant 80−85
−249%
290−300
+249%

Full HD
High

Battlefield 5 35−40
−327%
150−160
+327%
Counter-Strike: Global Offensive 130−140
−115%
270−280
+115%
Dota 2 90
−511%
550−600
+511%
Far Cry 5 28
−489%
160−170
+489%
Fortnite 50−55
−361%
230−240
+361%
Forza Horizon 4 35−40
−457%
200−210
+457%
Forza Horizon 5 24−27
−556%
160−170
+556%
Grand Theft Auto V 31
−348%
139
+348%
Metro Exodus 16−18
−682%
130−140
+682%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−33
−480%
170−180
+480%
The Witcher 3: Wild Hunt 28
−664%
210−220
+664%
Valorant 80−85
−249%
290−300
+249%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 35−40
−327%
150−160
+327%
Dota 2 75
−500%
450−500
+500%
Far Cry 5 27
−374%
128
+374%
Forza Horizon 4 35−40
−457%
200−210
+457%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−33
−480%
170−180
+480%
The Witcher 3: Wild Hunt 19
−784%
168
+784%

Full HD
Epic

Fortnite 50−55
−361%
230−240
+361%

1440p
High

Counter-Strike: Global Offensive 60−65
−509%
350−400
+509%
Grand Theft Auto V 13
−715%
106
+715%
Metro Exodus 9−10
−833%
80−85
+833%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−525%
75−80
+525%
Valorant 90−95
−258%
300−350
+258%

1440p
Ultra

Battlefield 5 18−20
−584%
130−140
+584%
Far Cry 5 16−18
−624%
123
+624%
Forza Horizon 4 20−22
−740%
160−170
+740%

1440p
Epic

Fortnite 16−18
−776%
140−150
+776%

4K
High

Grand Theft Auto V 14
−943%
146
+943%
Metro Exodus 4−5
−1225%
50−55
+1225%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−1350%
116
+1350%
Valorant 40−45
−612%
300−350
+612%

4K
Ultra

Battlefield 5 9−10
−900%
90−95
+900%
Dota 2 28
−507%
170−180
+507%
Far Cry 5 8−9
−1188%
103
+1188%
Forza Horizon 4 14−16
−750%
110−120
+750%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−1050%
90−95
+1050%

4K
Epic

Fortnite 8−9
−875%
75−80
+875%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 270−280
+0%
270−280
+0%
Cyberpunk 2077 130−140
+0%
130−140
+0%
Resident Evil 4 Remake 150−160
+0%
150−160
+0%

Full HD
Medium

Counter-Strike 2 270−280
+0%
270−280
+0%
Cyberpunk 2077 130−140
+0%
130−140
+0%

Full HD
High

Counter-Strike 2 270−280
+0%
270−280
+0%
Cyberpunk 2077 130−140
+0%
130−140
+0%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 135
+0%
135
+0%
Valorant 290−300
+0%
290−300
+0%

1440p
High

Counter-Strike 2 150−160
+0%
150−160
+0%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+0%
170−180
+0%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 93
+0%
93
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 110−120
+0%
110−120
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 65−70
+0%
65−70
+0%

4K
Ultra

Counter-Strike 2 65−70
+0%
65−70
+0%
Cyberpunk 2077 44
+0%
44
+0%

นี่คือวิธีที่ T500 Mobile และ RX 7900M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 7900M เร็วกว่า 311% ในความละเอียด 1080p
  • RX 7900M เร็วกว่า 613% ในความละเอียด 1440p
  • RX 7900M เร็วกว่า 329% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม The Witcher 3: Wild Hunt ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 7900M เร็วกว่า 1350%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 7900M เหนือกว่าใน 41การทดสอบ (72%)
  • เสมอกันใน 16การทดสอบ (28%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 8.25 52.87
ความใหม่ล่าสุด 2 ธันวาคม 2020 19 ตุลาคม 2023
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 12 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 18 วัตต์ 180 วัตต์

T500 Mobile มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 900%

ในทางกลับกัน RX 7900M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 541% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 140%

Radeon RX 7900M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Quadro T500 Mobile ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro T500 Mobile เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon RX 7900M เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพาเช่นกัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.2 113 โหวต

ให้คะแนน Quadro T500 Mobile ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 93 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 7900M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro T500 Mobile หรือ Radeon RX 7900M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่