Radeon RX 6500 vs Iris Plus Graphics 640

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Iris Plus Graphics 640 และ Radeon RX 6500 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

Iris Plus Graphics 640
2017
32 จีบี DDR3L/LPDDR3/DDR4,15 Watt
3.56

RX 6500 มีประสิทธิภาพดีกว่า Plus Graphics 640 อย่างมหาศาลถึง 414% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ775335
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน18.28ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมGeneration 9.5 (2016−2020)ไม่มีข้อมูล
ชื่อรหัส GPUKaby Lake GT3eไม่มีข้อมูล
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย3 มกราคม 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)ไม่มีข้อมูล

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA384ไม่มีข้อมูล
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก300 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1100 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์189 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm++ไม่มีข้อมูล
การใช้พลังงาน (TDP)15 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์52.80ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.8448 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs6ไม่มีข้อมูล
TMUs48ไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซRing Busไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3L/LPDDR3/DDR4ไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุด32 จีบีไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Sharedไม่มีข้อมูล
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Sharedไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+ไม่มีข้อมูล

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependentไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)ไม่มีข้อมูล
รุ่นเชดเดอร์6.4ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.6ไม่มีข้อมูล
OpenCL3.0ไม่มีข้อมูล
Vulkan1.3-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Iris Plus Graphics 640 3.56
RX 6500 18.31
+414%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Iris Plus Graphics 640 1489
ตัวอย่าง: 942
RX 6500 7676
+416%
ตัวอย่าง: 100

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD21
−376%
100−110
+376%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 12−14
−400%
65−70
+400%
Cyberpunk 2077 7−8
−400%
35−40
+400%
Resident Evil 4 Remake 5−6
−380%
24−27
+380%

Full HD
Medium

Battlefield 5 14−16
−457%
75−80
+457%
Counter-Strike 2 12−14
−400%
65−70
+400%
Cyberpunk 2077 7−8
−400%
35−40
+400%
Far Cry 5 10−11
−510%
60−65
+510%
Fortnite 20−22
−395%
95−100
+395%
Forza Horizon 4 16−18
−347%
75−80
+347%
Forza Horizon 5 9−10
−556%
55−60
+556%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−373%
70−75
+373%
Valorant 50−55
−178%
140−150
+178%

Full HD
High

Battlefield 5 14−16
−457%
75−80
+457%
Counter-Strike 2 12−14
−400%
65−70
+400%
Counter-Strike: Global Offensive 65−70
−251%
220−230
+251%
Cyberpunk 2077 7−8
−400%
35−40
+400%
Dota 2 29
−269%
100−110
+269%
Far Cry 5 10−11
−510%
60−65
+510%
Fortnite 20−22
−395%
95−100
+395%
Forza Horizon 4 16−18
−347%
75−80
+347%
Forza Horizon 5 9−10
−556%
55−60
+556%
Grand Theft Auto V 6
−1050%
65−70
+1050%
Metro Exodus 6−7
−567%
40−45
+567%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−373%
70−75
+373%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
−373%
50−55
+373%
Valorant 50−55
−178%
140−150
+178%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 14−16
−457%
75−80
+457%
Cyberpunk 2077 7−8
−400%
35−40
+400%
Dota 2 21
−410%
100−110
+410%
Far Cry 5 10−11
−510%
60−65
+510%
Forza Horizon 4 16−18
−347%
75−80
+347%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−373%
70−75
+373%
The Witcher 3: Wild Hunt 4
−1200%
50−55
+1200%
Valorant 50−55
−410%
260−270
+410%

Full HD
Epic

Fortnite 20−22
−395%
95−100
+395%

1440p
High

Counter-Strike 2 8−9
−400%
40−45
+400%
Counter-Strike: Global Offensive 27−30
−400%
130−140
+400%
Grand Theft Auto V 1−2
−3100%
30−35
+3100%
Metro Exodus 2−3
−1100%
24−27
+1100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−33
−400%
150−160
+400%
Valorant 35−40
−389%
170−180
+389%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−400%
10−11
+400%
Far Cry 5 6−7
−600%
40−45
+600%
Forza Horizon 4 9−10
−411%
45−50
+411%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−380%
24−27
+380%

1440p
Epic

Fortnite 7−8
−514%
40−45
+514%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−127%
30−35
+127%
Valorant 18−20
−489%
100−110
+489%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−400%
5−6
+400%
Dota 2 10−12
−491%
65−70
+491%
Far Cry 5 2−3
−950%
21−24
+950%
Forza Horizon 4 4−5
−700%
30−35
+700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−375%
18−20
+375%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−375%
18−20
+375%

1440p
Ultra

Battlefield 5 50−55
+0%
50−55
+0%

4K
High

Metro Exodus 14−16
+0%
14−16
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+0%
27−30
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 27−30
+0%
27−30
+0%

นี่คือวิธีที่ Iris Plus Graphics 640 และ RX 6500 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6500 เร็วกว่า 376% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Grand Theft Auto V ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 6500 เร็วกว่า 3100%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 6500 เหนือกว่าใน 40การทดสอบ (91%)
  • เสมอกันใน 4การทดสอบ (9%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 3.56 18.31

RX 6500 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 414%

Radeon RX 6500 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Iris Plus Graphics 640 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.3 322 โหวต

ให้คะแนน Iris Plus Graphics 640 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.1 55 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6500 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Iris Plus Graphics 640 หรือ Radeon RX 6500 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่