Radeon RX 6500 vs UHD Graphics 620

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ UHD Graphics 620 และ Radeon RX 6500 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

UHD Graphics 620
2017
32 จีบี LPDDR3/DDR4,15 Watt
2.46

RX 6500 มีประสิทธิภาพดีกว่า Graphics 620 อย่างมหาศาลถึง 644% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ883335
จัดอันดับตามความนิยม35ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน12.63ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมGeneration 9.5 (2016−2020)ไม่มีข้อมูล
ชื่อรหัส GPUKaby Lake GT2ไม่มีข้อมูล
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย1 กันยายน 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)ไม่มีข้อมูล

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA192ไม่มีข้อมูล
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก300 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1000 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์189 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm++ไม่มีข้อมูล
การใช้พลังงาน (TDP)15 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์24.00ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.384 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs3ไม่มีข้อมูล
TMUs24ไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซRing Busไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำLPDDR3/DDR4ไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุด32 จีบีไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Sharedไม่มีข้อมูล
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Sharedไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+ไม่มีข้อมูล

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependentไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)ไม่มีข้อมูล
รุ่นเชดเดอร์6.4ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.6ไม่มีข้อมูล
OpenCL3.0ไม่มีข้อมูล
Vulkan1.3-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

UHD Graphics 620 2.46
RX 6500 18.31
+644%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

UHD Graphics 620 1030
RX 6500 7676
+645%
ตัวอย่าง: 100

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD13
−631%
95−100
+631%
1440p16
−588%
110−120
+588%
4K8
−588%
55−60
+588%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 17
−606%
120−130
+606%
Cyberpunk 2077 6
−567%
40−45
+567%
Resident Evil 4 Remake 3−4
−600%
21−24
+600%

Full HD
Medium

Battlefield 5 8−9
−875%
75−80
+875%
Counter-Strike 2 17
−606%
120−130
+606%
Cyberpunk 2077 5−6
−600%
35−40
+600%
Far Cry 5 7
−771%
60−65
+771%
Fortnite 22
−350%
95−100
+350%
Forza Horizon 4 12
−533%
75−80
+533%
Forza Horizon 5 6−7
−883%
55−60
+883%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12
−492%
70−75
+492%
Valorant 40
−255%
140−150
+255%

Full HD
High

Battlefield 5 8−9
−875%
75−80
+875%
Counter-Strike 2 3
−600%
21−24
+600%
Counter-Strike: Global Offensive 37
−516%
220−230
+516%
Cyberpunk 2077 5−6
−600%
35−40
+600%
Dota 2 20
−435%
100−110
+435%
Far Cry 5 6
−917%
60−65
+917%
Fortnite 8
−1138%
95−100
+1138%
Forza Horizon 4 12−14
−485%
75−80
+485%
Forza Horizon 5 6−7
−883%
55−60
+883%
Grand Theft Auto V 5
−1280%
65−70
+1280%
Metro Exodus 4
−900%
40−45
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10
−610%
70−75
+610%
The Witcher 3: Wild Hunt 6
−767%
50−55
+767%
Valorant 34
−318%
140−150
+318%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 8−9
−875%
75−80
+875%
Cyberpunk 2077 5−6
−600%
35−40
+600%
Dota 2 18
−494%
100−110
+494%
Far Cry 5 6
−917%
60−65
+917%
Forza Horizon 4 12−14
−485%
75−80
+485%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−492%
70−75
+492%
The Witcher 3: Wild Hunt 3
−1633%
50−55
+1633%
Valorant 40−45
−598%
300−310
+598%

Full HD
Epic

Fortnite 12−14
−725%
95−100
+725%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−567%
40−45
+567%
Counter-Strike: Global Offensive 18−20
−650%
130−140
+650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−639%
170−180
+639%
Valorant 22
−700%
170−180
+700%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−600%
7−8
+600%
Far Cry 5 4−5
−950%
40−45
+950%
Forza Horizon 4 6−7
−667%
45−50
+667%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−575%
27−30
+575%

1440p
Epic

Fortnite 4−5
−975%
40−45
+975%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−127%
30−35
+127%
Valorant 12−14
−783%
100−110
+783%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 7
−829%
65−70
+829%
Far Cry 5 1−2
−2000%
21−24
+2000%
Forza Horizon 4 2−3
−1500%
30−35
+1500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−533%
18−20
+533%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−533%
18−20
+533%

1440p
High

Grand Theft Auto V 30−35
+0%
30−35
+0%
Metro Exodus 24−27
+0%
24−27
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 50−55
+0%
50−55
+0%

4K
High

Metro Exodus 14−16
+0%
14−16
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+0%
27−30
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 27−30
+0%
27−30
+0%

นี่คือวิธีที่ UHD Graphics 620 และ RX 6500 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6500 เร็วกว่า 631% ในความละเอียด 1080p
  • RX 6500 เร็วกว่า 588% ในความละเอียด 1440p
  • RX 6500 เร็วกว่า 588% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Far Cry 5 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ RX 6500 เร็วกว่า 2000%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 6500 เหนือกว่าใน 38การทดสอบ (86%)
  • เสมอกันใน 6การทดสอบ (14%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.46 18.31

RX 6500 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 644%

Radeon RX 6500 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า UHD Graphics 620 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 5366 โหวต

ให้คะแนน UHD Graphics 620 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.1 55 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6500 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ UHD Graphics 620 หรือ Radeon RX 6500 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่