Radeon RX 6550M vs Iris Graphics 550

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Iris Graphics 550 และ Radeon RX 6550M โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

Iris Graphics 550
2015
15 Watt
3.47

6550M มีประสิทธิภาพดีกว่า Graphics 550 อย่างมหาศาลถึง 564% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ783268
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน17.8122.19
สถาปัตยกรรมGeneration 9.0 (2015−2016)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUSkylake GT3eNavi 24
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย1 กันยายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)4 มกราคม 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3841024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก300 MHz2000 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1000 MHz2840 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์189 million5,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm+6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt80 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์48.00181.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.768 TFLOPS5.816 TFLOPS
ROPs632
TMUs4864
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล16
L0 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล1024 เคบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล16 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลmedium sized
อินเทอร์เฟซRing BusPCIe 4.0 x4
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem SharedGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดSystem Shared4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared2250 MHz
ไม่มีข้อมูล144.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device DependentPortable Device Dependent

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.7
OpenGL4.64.6
OpenCL3.02.2
Vulkan1.31.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Iris Graphics 550 3.47
RX 6550M 23.05
+564%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Iris Graphics 550 1462
ตัวอย่าง: 328
RX 6550M 9629
+559%
ตัวอย่าง: 272

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

Iris Graphics 550 2534
RX 6550M 20506
+709%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

Iris Graphics 550 1648
RX 6550M 14696
+792%

3DMark Time Spy Graphics

Iris Graphics 550 561
RX 6550M 4546
+711%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD20
−235%
67
+235%
1440p28
+16.7%
24
−16.7%
4K50
−500%
300−350
+500%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 16
−731%
130−140
+731%
Cyberpunk 2077 7−8
−629%
50−55
+629%
Resident Evil 4 Remake 5−6
−1000%
55−60
+1000%

Full HD
Medium

Battlefield 5 12−14
−623%
90−95
+623%
Counter-Strike 2 13
−923%
130−140
+923%
Cyberpunk 2077 7−8
−629%
50−55
+629%
Far Cry 5 10−11
−810%
91
+810%
Fortnite 20−22
−485%
110−120
+485%
Forza Horizon 4 16−18
−447%
90−95
+447%
Forza Horizon 5 9−10
−722%
70−75
+722%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−513%
90−95
+513%
Valorant 50−55
−222%
160−170
+222%

Full HD
High

Battlefield 5 12−14
−623%
90−95
+623%
Counter-Strike 2 12−14
−923%
130−140
+923%
Counter-Strike: Global Offensive 54
−372%
250−260
+372%
Cyberpunk 2077 7−8
−629%
50−55
+629%
Dota 2 28
−332%
120−130
+332%
Far Cry 5 10−11
−740%
84
+740%
Fortnite 20−22
−485%
110−120
+485%
Forza Horizon 4 16−18
−447%
90−95
+447%
Forza Horizon 5 9−10
−722%
70−75
+722%
Grand Theft Auto V 6
−1333%
85−90
+1333%
Metro Exodus 3
−1633%
50−55
+1633%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−513%
90−95
+513%
The Witcher 3: Wild Hunt 8
−938%
83
+938%
Valorant 50−55
−222%
160−170
+222%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 12−14
−623%
90−95
+623%
Cyberpunk 2077 7−8
−629%
50−55
+629%
Dota 2 25
−384%
120−130
+384%
Far Cry 5 10−11
−690%
79
+690%
Forza Horizon 4 16−18
−447%
90−95
+447%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−513%
90−95
+513%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
−345%
49
+345%
Valorant 50−55
−222%
160−170
+222%

Full HD
Epic

Fortnite 20−22
−485%
110−120
+485%

1440p
High

Counter-Strike 2 7−8
−614%
50−55
+614%
Counter-Strike: Global Offensive 28
−496%
160−170
+496%
Grand Theft Auto V 1−2
−4200%
40−45
+4200%
Metro Exodus 1−2
−3000%
30−35
+3000%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−33
−483%
170−180
+483%
Valorant 35−40
−474%
200−210
+474%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−1050%
21−24
+1050%
Far Cry 5 6−7
−800%
50−55
+800%
Forza Horizon 4 8−9
−650%
60−65
+650%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−640%
35−40
+640%

1440p
Epic

Fortnite 7−8
−700%
55−60
+700%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−193%
40−45
+193%
Valorant 16−18
−712%
130−140
+712%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−900%
10−11
+900%
Dota 2 10−12
−609%
75−80
+609%
Far Cry 5 2−3
−1250%
27−30
+1250%
Forza Horizon 4 4−5
−925%
40−45
+925%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−525%
24−27
+525%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−550%
24−27
+550%

1440p
Ultra

Battlefield 5 65−70
+0%
65−70
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 21−24
+0%
21−24
+0%
Metro Exodus 20−22
+0%
20−22
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40
+0%
35−40
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 35−40
+0%
35−40
+0%
Counter-Strike 2 21−24
+0%
21−24
+0%

นี่คือวิธีที่ Iris Graphics 550 และ RX 6550M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6550M เร็วกว่า 235% ในความละเอียด 1080p
  • Iris Graphics 550 เร็วกว่า 17% ในความละเอียด 1440p
  • RX 6550M เร็วกว่า 500% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Grand Theft Auto V ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 6550M เร็วกว่า 4200%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 6550M เหนือกว่าใน 54การทดสอบ (90%)
  • เสมอกันใน 6การทดสอบ (10%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 3.47 23.05
ความใหม่ล่าสุด 1 กันยายน 2015 4 มกราคม 2023
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 6 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 80 วัตต์

Iris Graphics 550 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 433%

ในทางกลับกัน RX 6550M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 564% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 133%

Radeon RX 6550M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Iris Graphics 550 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.3 58 โหวต

ให้คะแนน Iris Graphics 550 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4 394 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6550M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Iris Graphics 550 หรือ Radeon RX 6550M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่