Radeon R9 M390 vs GeForce GTX 980M SLI

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 980M SLI และ Radeon R9 M390 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 980M SLI
2014
2x 8 จีบี GDDR5,200 Watt
24.87
+176%

980M SLI มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M390 อย่างมหาศาลถึง 176% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ255527
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน9.58ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมMaxwell (2014−2017)GCN (2012−2015)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลPitcairn
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย7 ตุลาคม 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)9 มิถุนายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA30721024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1038 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1127 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์2x 5200 Million5000 Million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)200 Wattไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargelarge
การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCIe 3.0
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด2x 8 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ2x 256 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ5000 MHzไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

Eyefinity-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync-+
HD3D-+
PowerTune-+
DualGraphics-+
ZeroCore-+
กราฟิกแบบสลับได้-+
Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_1DirectX® 12
OpenGLไม่มีข้อมูล4.4
OpenCLไม่มีข้อมูลNot Listed
Vulkan+-
Mantle-+
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 980M SLI 24.87
+176%
R9 M390 9.00

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 980M SLI 22006
+223%
R9 M390 6819

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p135
+200%
45−50
−200%
Full HD110
+156%
43
−156%
4K55−60
+175%
20
−175%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 140−150
+200%
45−50
−200%
Cyberpunk 2077 55−60
+189%
18−20
−189%
Resident Evil 4 Remake 60−65
+253%
16−18
−253%

Full HD
Medium

Battlefield 5 95−100
+148%
40−45
−148%
Counter-Strike 2 140−150
+200%
45−50
−200%
Cyberpunk 2077 55−60
+189%
18−20
−189%
Far Cry 5 80−85
+183%
27−30
−183%
Fortnite 120−130
+124%
55−60
−124%
Forza Horizon 4 100−105
+150%
40−45
−150%
Forza Horizon 5 80−85
+186%
27−30
−186%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 100−105
+203%
30−35
−203%
Valorant 170−180
+93.3%
85−90
−93.3%

Full HD
High

Battlefield 5 95−100
+148%
40−45
−148%
Counter-Strike 2 140−150
+200%
45−50
−200%
Counter-Strike: Global Offensive 260−270
+89.2%
130−140
−89.2%
Cyberpunk 2077 55−60
+189%
18−20
−189%
Dota 2 120−130
+86.6%
65−70
−86.6%
Far Cry 5 80−85
+183%
27−30
−183%
Fortnite 120−130
+124%
55−60
−124%
Forza Horizon 4 100−105
+150%
40−45
−150%
Forza Horizon 5 80−85
+186%
27−30
−186%
Grand Theft Auto V 90−95
+171%
34
−171%
Metro Exodus 55−60
+211%
18−20
−211%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 100−105
+203%
30−35
−203%
The Witcher 3: Wild Hunt 75−80
+148%
31
−148%
Valorant 170−180
+93.3%
85−90
−93.3%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 95−100
+148%
40−45
−148%
Cyberpunk 2077 55−60
+189%
18−20
−189%
Dota 2 120−130
+86.6%
65−70
−86.6%
Far Cry 5 80−85
+183%
27−30
−183%
Forza Horizon 4 100−105
+150%
40−45
−150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 100−105
+203%
30−35
−203%
The Witcher 3: Wild Hunt 75−80
+328%
18
−328%
Valorant 170−180
+93.3%
85−90
−93.3%

Full HD
Epic

Fortnite 120−130
+124%
55−60
−124%

1440p
High

Counter-Strike 2 55−60
+224%
16−18
−224%
Counter-Strike: Global Offensive 170−180
+159%
65−70
−159%
Grand Theft Auto V 45−50
+300%
12−14
−300%
Metro Exodus 30−35
+240%
10−11
−240%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+265%
45−50
−265%
Valorant 200−210
+107%
100−110
−107%

1440p
Ultra

Battlefield 5 70−75
+218%
21−24
−218%
Cyberpunk 2077 24−27
+271%
7−8
−271%
Far Cry 5 55−60
+205%
18−20
−205%
Forza Horizon 4 65−70
+200%
21−24
−200%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
+215%
12−14
−215%

1440p
Epic

Fortnite 60−65
+221%
18−20
−221%

4K
High

Counter-Strike 2 24−27
+733%
3−4
−733%
Grand Theft Auto V 45−50
+140%
20−22
−140%
Metro Exodus 21−24
+340%
5−6
−340%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40
+217%
12
−217%
Valorant 150−160
+219%
45−50
−219%

4K
Ultra

Battlefield 5 35−40
+255%
10−12
−255%
Counter-Strike 2 24−27
+733%
3−4
−733%
Cyberpunk 2077 10−12
+267%
3−4
−267%
Dota 2 80−85
+148%
30−35
−148%
Far Cry 5 30−33
+233%
9−10
−233%
Forza Horizon 4 45−50
+200%
14−16
−200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+211%
9−10
−211%

4K
Epic

Fortnite 27−30
+211%
9−10
−211%

นี่คือวิธีที่ GTX 980M SLI และ R9 M390 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 980M SLI เร็วกว่า 200% ในความละเอียด 900p
  • GTX 980M SLI เร็วกว่า 156% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 980M SLI เร็วกว่า 175% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ GTX 980M SLI เร็วกว่า 733%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 980M SLI เหนือกว่า R9 M390 ในการทดสอบทั้ง 60 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 24.87 9.00
ความใหม่ล่าสุด 7 ตุลาคม 2014 9 มิถุนายน 2015

GTX 980M SLI มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 176%

ในทางกลับกัน R9 M390 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 เดือน

GeForce GTX 980M SLI เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M390 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.3 57 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 980M SLI ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.4 14 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M390 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 980M SLI หรือ Radeon R9 M390 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่