Radeon R9 M390 vs GeForce GTX 965M SLI

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 965M SLI และ Radeon R9 M390 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 965M SLI
2015
2x 4 จีบี GDDR5
15.79
+75.4%

965M SLI มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M390 อย่างน่าประทับใจ 75% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ372527
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
สถาปัตยกรรมMaxwell (2014−2017)GCN (2012−2015)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลPitcairn
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย5 มกราคม 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)9 มิถุนายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA20481024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก924 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา950 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์2x 5200 Million5000 Million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm28 nm

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargelarge
การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCIe 3.0
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด2x 4 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ5000 MHzไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

Eyefinity-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync-+
HD3D-+
PowerTune-+
DualGraphics-+
ZeroCore-+
กราฟิกแบบสลับได้-+
Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_1DirectX® 12
OpenGLไม่มีข้อมูล4.4
OpenCLไม่มีข้อมูลNot Listed
Mantle-+
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 965M SLI 15.79
+75.4%
R9 M390 9.00

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 965M SLI 14428
+112%
R9 M390 6819

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD72
+67.4%
43
−67.4%
4K35−40
+75%
20
−75%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 90−95
+87.5%
45−50
−87.5%
Cyberpunk 2077 30−35
+78.9%
18−20
−78.9%
Resident Evil 4 Remake 30−35
+100%
16−18
−100%

Full HD
Medium

Battlefield 5 65−70
+72.5%
40−45
−72.5%
Counter-Strike 2 90−95
+87.5%
45−50
−87.5%
Cyberpunk 2077 30−35
+78.9%
18−20
−78.9%
Far Cry 5 50−55
+79.3%
27−30
−79.3%
Fortnite 85−90
+61.8%
55−60
−61.8%
Forza Horizon 4 65−70
+65%
40−45
−65%
Forza Horizon 5 50−55
+78.6%
27−30
−78.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 60−65
+81.8%
30−35
−81.8%
Valorant 120−130
+44.9%
85−90
−44.9%

Full HD
High

Battlefield 5 65−70
+72.5%
40−45
−72.5%
Counter-Strike 2 90−95
+87.5%
45−50
−87.5%
Counter-Strike: Global Offensive 200−210
+49.6%
130−140
−49.6%
Cyberpunk 2077 30−35
+78.9%
18−20
−78.9%
Dota 2 95−100
+46.3%
65−70
−46.3%
Far Cry 5 50−55
+79.3%
27−30
−79.3%
Fortnite 85−90
+61.8%
55−60
−61.8%
Forza Horizon 4 65−70
+65%
40−45
−65%
Forza Horizon 5 50−55
+78.6%
27−30
−78.6%
Grand Theft Auto V 60−65
+76.5%
34
−76.5%
Metro Exodus 30−35
+88.9%
18−20
−88.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 60−65
+81.8%
30−35
−81.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
+38.7%
31
−38.7%
Valorant 120−130
+44.9%
85−90
−44.9%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 65−70
+72.5%
40−45
−72.5%
Cyberpunk 2077 30−35
+78.9%
18−20
−78.9%
Dota 2 95−100
+46.3%
65−70
−46.3%
Far Cry 5 50−55
+79.3%
27−30
−79.3%
Forza Horizon 4 65−70
+65%
40−45
−65%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 60−65
+81.8%
30−35
−81.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
+139%
18
−139%
Valorant 120−130
+44.9%
85−90
−44.9%

Full HD
Epic

Fortnite 85−90
+61.8%
55−60
−61.8%

1440p
High

Counter-Strike 2 30−35
+82.4%
16−18
−82.4%
Counter-Strike: Global Offensive 110−120
+71%
65−70
−71%
Grand Theft Auto V 27−30
+125%
12−14
−125%
Metro Exodus 20−22
+100%
10−11
−100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+225%
45−50
−225%
Valorant 160−170
+58.4%
100−110
−58.4%

1440p
Ultra

Battlefield 5 45−50
+105%
21−24
−105%
Cyberpunk 2077 14−16
+100%
7−8
−100%
Far Cry 5 35−40
+84.2%
18−20
−84.2%
Forza Horizon 4 35−40
+77.3%
21−24
−77.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
+84.6%
12−14
−84.6%

1440p
Epic

Fortnite 35−40
+89.5%
18−20
−89.5%

4K
High

Counter-Strike 2 12−14
+333%
3−4
−333%
Grand Theft Auto V 30−33
+50%
20−22
−50%
Metro Exodus 12−14
+140%
5−6
−140%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+91.7%
12
−91.7%
Valorant 90−95
+91.5%
45−50
−91.5%

4K
Ultra

Battlefield 5 24−27
+118%
10−12
−118%
Counter-Strike 2 12−14
+333%
3−4
−333%
Cyberpunk 2077 6−7
+100%
3−4
−100%
Dota 2 55−60
+72.7%
30−35
−72.7%
Far Cry 5 18−20
+100%
9−10
−100%
Forza Horizon 4 27−30
+86.7%
14−16
−86.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
+77.8%
9−10
−77.8%

4K
Epic

Fortnite 16−18
+77.8%
9−10
−77.8%

นี่คือวิธีที่ GTX 965M SLI และ R9 M390 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 965M SLI เร็วกว่า 67% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 965M SLI เร็วกว่า 75% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ GTX 965M SLI เร็วกว่า 333%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 965M SLI เหนือกว่า R9 M390 ในการทดสอบทั้ง 60 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 15.79 9.00
ความใหม่ล่าสุด 5 มกราคม 2015 9 มิถุนายน 2015

GTX 965M SLI มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 75%

ในทางกลับกัน R9 M390 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 เดือน

GeForce GTX 965M SLI เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M390 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 2 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 965M SLI ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.4 14 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M390 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 965M SLI หรือ Radeon R9 M390 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่