Radeon Pro SSG vs GeForce GTX 970

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 970 กับ Radeon Pro SSG รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 970
2014,$329
4 จีบี GDDR5,148 Watt
23.04

Pro SSG มีประสิทธิภาพดีกว่า GTX 970 อย่างปานกลาง 14% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ269249
จัดอันดับตามความนิยม85ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา12.100.50
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน11.997.77
สถาปัตยกรรมMaxwell 2.0 (2014−2019)GCN 3.0 (2014−2019)
ชื่อรหัส GPUGM204Fiji
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย19 กันยายน 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)26 กรกฎาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$329 $9,999

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

GTX 970 มีความคุ้มค่ามากกว่า Pro SSG อยู่ 2320%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA16644096
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1050 MHz1000 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1178 MHz1050 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,200 million8,900 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)148 Watt260 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด98 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์122.5268.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว3.92 TFLOPS8.602 TFLOPS
ROPs5664
TMUs104256
L1 Cache624 เคบี1 เอ็มบี
L2 Cache2 เอ็มบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCI Express 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x16
ความยาว267 mm267 mm
ความสูง11.1 ซมไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slot2-slot
กำลังไฟระบบที่แนะนำ (PSU)500 วัตต์ไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม2x 6-pin1x 6-pin + 1x 8-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5HBM
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit4096 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ7.0 จีบี/s500 MHz
224 จีบี/s512.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลDual Link DVI-I, HDMI 2.0, 3x DisplayPort 1.21x HDMI 1.4a, 3x mini-DisplayPort 1.2
รองรับหลายจอภาพ4 displaysไม่มีข้อมูล
HDMI++
HDCP+-
ความละเอียด VGA สูงสุด2048x1536ไม่มีข้อมูล
รองรับ G-SYNC+-
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIInternalไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GameStream+-
GeForce ShadowPlay+-
GPU Boost2.0ไม่มีข้อมูล
GameWorks+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์6.46.5
OpenGL4.44.6
OpenCL1.22.1
Vulkan1.1.1261.2.170
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 970 23.04
Pro SSG 26.23
+13.8%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 970 9639
ตัวอย่าง: 52736
Pro SSG 10971
+13.8%
ตัวอย่าง: 6

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD81
−11.1%
90−95
+11.1%
1440p54
−11.1%
60−65
+11.1%
4K39
−2.6%
40−45
+2.6%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p4.06
+2635%
111.10
−2635%
1440p6.09
+2635%
166.65
−2635%
4K8.44
+2863%
249.98
−2863%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 130−140
−12.8%
150−160
+12.8%
Cyberpunk 2077 50−55
−7.8%
55−60
+7.8%
Resident Evil 4 Remake 55−60
−9.1%
60−65
+9.1%

Full HD
Medium

Battlefield 5 90−95
−6.4%
100−105
+6.4%
Counter-Strike 2 130−140
−12.8%
150−160
+12.8%
Cyberpunk 2077 50−55
−7.8%
55−60
+7.8%
Far Cry 5 75−80
−11.8%
85−90
+11.8%
Fortnite 110−120
−11.1%
130−140
+11.1%
Forza Horizon 4 90−95
−7.5%
100−105
+7.5%
Forza Horizon 5 70−75
−8.1%
80−85
+8.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 90−95
−8.7%
100−105
+8.7%
Valorant 160−170
−9.8%
180−190
+9.8%

Full HD
High

Battlefield 5 90−95
−6.4%
100−105
+6.4%
Counter-Strike 2 130−140
−12.8%
150−160
+12.8%
Counter-Strike: Global Offensive 250−260
−13.7%
290−300
+13.7%
Cyberpunk 2077 50−55
−7.8%
55−60
+7.8%
Dota 2 120−130
−7.4%
130−140
+7.4%
Far Cry 5 75−80
−11.8%
85−90
+11.8%
Fortnite 82
−9.8%
90−95
+9.8%
Forza Horizon 4 90−95
−7.5%
100−105
+7.5%
Forza Horizon 5 70−75
−8.1%
80−85
+8.1%
Grand Theft Auto V 71
−12.7%
80−85
+12.7%
Metro Exodus 39
−2.6%
40−45
+2.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 90−95
−8.7%
100−105
+8.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 81
−11.1%
90−95
+11.1%
Valorant 160−170
−9.8%
180−190
+9.8%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 48
−4.2%
50−55
+4.2%
Cyberpunk 2077 50−55
−7.8%
55−60
+7.8%
Dota 2 120−130
−7.4%
130−140
+7.4%
Far Cry 5 75−80
−11.8%
85−90
+11.8%
Forza Horizon 4 90−95
−7.5%
100−105
+7.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 52
−5.8%
55−60
+5.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 43
−4.7%
45−50
+4.7%
Valorant 160−170
−9.8%
180−190
+9.8%

Full HD
Epic

Fortnite 60
−8.3%
65−70
+8.3%

1440p
High

Counter-Strike 2 50−55
−10%
55−60
+10%
Counter-Strike: Global Offensive 160−170
−13.8%
190−200
+13.8%
Grand Theft Auto V 40−45
−4.7%
45−50
+4.7%
Metro Exodus 24
−12.5%
27−30
+12.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
−8.6%
190−200
+8.6%
Valorant 200−210
−9.5%
220−230
+9.5%

1440p
Ultra

Battlefield 5 65−70
−13.6%
75−80
+13.6%
Cyberpunk 2077 21−24
−4.3%
24−27
+4.3%
Far Cry 5 50−55
−11.1%
60−65
+11.1%
Forza Horizon 4 60−65
−8.3%
65−70
+8.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40
−8.1%
40−45
+8.1%

1440p
Epic

Fortnite 55−60
−7.1%
60−65
+7.1%

4K
High

Counter-Strike 2 21−24
−4.3%
24−27
+4.3%
Grand Theft Auto V 46
−8.7%
50−55
+8.7%
Metro Exodus 13
−7.7%
14−16
+7.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 29
−3.4%
30−33
+3.4%
Valorant 130−140
−8.7%
150−160
+8.7%

4K
Ultra

Battlefield 5 20
−5%
21−24
+5%
Counter-Strike 2 21−24
−4.3%
24−27
+4.3%
Cyberpunk 2077 10−11
+0%
10−11
+0%
Dota 2 75−80
−9%
85−90
+9%
Far Cry 5 27−30
−11.1%
30−33
+11.1%
Forza Horizon 4 40−45
−9.8%
45−50
+9.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18
+0%
18−20
+0%

4K
Epic

Fortnite 22
−9.1%
24−27
+9.1%

นี่คือวิธีที่ GTX 970 และ Pro SSG แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Pro SSG เร็วกว่า 11% ในความละเอียด 1080p
  • Pro SSG เร็วกว่า 11% ในความละเอียด 1440p
  • Pro SSG เร็วกว่า 3% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 23.04 26.23
ความใหม่ล่าสุด 19 กันยายน 2014 26 กรกฎาคม 2016
การใช้พลังงาน (TDP) 148 วัตต์ 260 วัตต์

GTX 970 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 76%

ในทางกลับกัน Pro SSG มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 14% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี

Radeon Pro SSG เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 970 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 970 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon Pro SSG เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.2 5685 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 970 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2 3653 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro SSG ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 970 หรือ Radeon Pro SSG เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่