Radeon R9 M375 vs GeForce GTX 965M SLI

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 965M SLI และ Radeon R9 M375 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 965M SLI
2015
2x 4 จีบี GDDR5
15.79
+558%

965M SLI มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M375 อย่างมหาศาลถึง 558% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ372891
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
สถาปัตยกรรมMaxwell (2014−2017)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลTropo
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย5 มกราคม 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)5 พฤษภาคม 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2048640
หน่วยประมวลผลคอมพิวต์ไม่มีข้อมูล10
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก924 MHz1000 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา950 MHz1015 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์2x 5200 Million1,500 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm28 nm
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล40.60
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล1.299 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล16
TMUsไม่มีข้อมูล40
L1 Cacheไม่มีข้อมูล160 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargemedium sized
การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCIe 3.0
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x16
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5DDR3
จำนวน RAM สูงสุด2x 4 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ5000 MHz1100 MHz
ไม่มีข้อมูล28.8 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs
Eyefinity-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

AppAcceleration-+
FreeSync-+
HD3D-+
PowerTune-+
DualGraphics-+
ZeroCore-+
กราฟิกแบบสลับได้-+
Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_1DirectX® 12
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล5.1
OpenGLไม่มีข้อมูล4.4
OpenCLไม่มีข้อมูลNot Listed
Mantle-+
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 965M SLI 15.79
+558%
R9 M375 2.40

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 965M SLI 14428
+335%
R9 M375 3314

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 965M SLI 10207
+512%
R9 M375 1667

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 965M SLI 51182
+505%
R9 M375 8466

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD72
+213%
23
−213%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 90−95
+1400%
6−7
−1400%
Cyberpunk 2077 30−35
+580%
5−6
−580%
Resident Evil 4 Remake 30−35
+1600%
2−3
−1600%

Full HD
Medium

Battlefield 5 65−70
+886%
7−8
−886%
Counter-Strike 2 90−95
+1400%
6−7
−1400%
Cyberpunk 2077 30−35
+580%
5−6
−580%
Far Cry 5 50−55
+247%
15
−247%
Fortnite 85−90
+305%
22
−305%
Forza Horizon 4 65−70
+450%
12−14
−450%
Forza Horizon 5 50−55
+900%
5−6
−900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 60−65
+253%
17
−253%
Valorant 120−130
+207%
40−45
−207%

Full HD
High

Battlefield 5 65−70
+886%
7−8
−886%
Counter-Strike 2 90−95
+1400%
6−7
−1400%
Counter-Strike: Global Offensive 200−210
+343%
45−50
−343%
Cyberpunk 2077 30−35
+580%
5−6
−580%
Dota 2 95−100
+197%
33
−197%
Far Cry 5 50−55
+300%
13
−300%
Fortnite 85−90
+456%
16
−456%
Forza Horizon 4 65−70
+450%
12−14
−450%
Forza Horizon 5 50−55
+900%
5−6
−900%
Grand Theft Auto V 60−65
+1100%
5−6
−1100%
Metro Exodus 30−35
+750%
4−5
−750%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 60−65
+275%
16
−275%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
+378%
9−10
−378%
Valorant 120−130
+207%
40−45
−207%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 65−70
+886%
7−8
−886%
Cyberpunk 2077 30−35
+580%
5−6
−580%
Dota 2 95−100
+227%
30
−227%
Far Cry 5 50−55
+333%
12
−333%
Forza Horizon 4 65−70
+450%
12−14
−450%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 60−65
+362%
13
−362%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
+378%
9−10
−378%
Valorant 120−130
+207%
40−45
−207%

Full HD
Epic

Fortnite 85−90
+642%
12−14
−642%

1440p
High

Counter-Strike 2 30−35
+417%
6−7
−417%
Counter-Strike: Global Offensive 110−120
+556%
18−20
−556%
Grand Theft Auto V 27−30
+575%
4−5
−575%
Metro Exodus 20−22
+567%
3−4
−567%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+578%
21−24
−578%
Valorant 160−170
+700%
20−22
−700%

1440p
Ultra

Battlefield 5 45−50
+650%
6−7
−650%
Cyberpunk 2077 14−16
+1300%
1−2
−1300%
Far Cry 5 35−40
+775%
4−5
−775%
Forza Horizon 4 35−40
+550%
6−7
−550%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
+500%
4−5
−500%

1440p
Epic

Fortnite 35−40
+800%
4−5
−800%

4K
High

Counter-Strike 2 12−14
+1200%
1−2
−1200%
Grand Theft Auto V 30−33
+100%
14−16
−100%
Metro Exodus 12−14
+1100%
1−2
−1100%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+667%
3−4
−667%
Valorant 90−95
+650%
12−14
−650%

4K
Ultra

Battlefield 5 24−27
+700%
3−4
−700%
Counter-Strike 2 12−14
+1200%
1−2
−1200%
Cyberpunk 2077 6−7 0−1
Dota 2 55−60
+850%
6−7
−850%
Far Cry 5 18−20
+1700%
1−2
−1700%
Forza Horizon 4 27−30
+2700%
1−2
−2700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
+433%
3−4
−433%

4K
Epic

Fortnite 16−18
+433%
3−4
−433%

นี่คือวิธีที่ GTX 965M SLI และ R9 M375 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 965M SLI เร็วกว่า 213% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Forza Horizon 4 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ GTX 965M SLI เร็วกว่า 2700%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 965M SLI เหนือกว่า R9 M375 ในการทดสอบทั้ง 51 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 15.79 2.40
ความใหม่ล่าสุด 5 มกราคม 2015 5 พฤษภาคม 2015

GTX 965M SLI มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 558%

ในทางกลับกัน R9 M375 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 เดือน

GeForce GTX 965M SLI เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M375 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 2 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 965M SLI ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.5 61 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M375 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 965M SLI หรือ Radeon R9 M375 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่