Radeon RX 8050S vs GeForce GTX 280M SLI
คะแนนประสิทธิภาพรวม
เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 280M SLI และ Radeon RX 8050S โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด
8050S มีประสิทธิภาพดีกว่า 280M SLI อย่างมหาศาลถึง 1026% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ
| ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ | 799 | 155 |
| จัดอันดับตามความนิยม | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก |
| ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน | 1.64 | ไม่มีข้อมูล |
| สถาปัตยกรรม | G9x (2007−2010) | ไม่มีข้อมูล |
| ชื่อรหัส GPU | N10E-GTX | ไม่มีข้อมูล |
| ประเภทตลาด | แล็ปท็อป | แล็ปท็อป |
| วันที่วางจำหน่าย | 2 มีนาคม 2009 (เมื่อ 17 ปี ปีที่แล้ว) | 6 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว) |
สเปกโดยละเอียด
พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก
| พาธไลน์ / คอร์ CUDA | 256 | 32 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก | 585 MHz | ไม่มีข้อมูล |
| เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา | ไม่มีข้อมูล | 2800 MHz |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 1508 Million | ไม่มีข้อมูล |
| เทคโนโลยีกระบวนการผลิต | 55 nm | ไม่มีข้อมูล |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 150 Watt | ไม่มีข้อมูล |
ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้
ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)
| ขนาดแล็ปท็อป | large | ไม่มีข้อมูล |
ความจุและประเภทของ VRAM
พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน
| ประเภทหน่วยความจำ | GDDR3 | ไม่มีข้อมูล |
| จำนวน RAM สูงสุด | 2 จีบี | ไม่มีข้อมูล |
| ความกว้างบัสหน่วยความจำ | 256 Bit | ไม่มีข้อมูล |
| ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ | 950 MHz | ไม่มีข้อมูล |
| หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน | - | + |
ความเข้ากันได้ของ API และ SDK
รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ
| DirectX | 10 | ไม่มีข้อมูล |
| CUDA | + | - |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
3DMark Vantage Performance
3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)
ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด
นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:
| Full HD | 8−9
−1075%
| 94
+1075%
|
ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม
Full HD
Low
| Counter-Strike 2 | 10−12
−1736%
|
200−210
+1736%
|
| Cyberpunk 2077 | 7−8
−1100%
|
80−85
+1100%
|
| Resident Evil 4 Remake | 4−5
−2300%
|
95−100
+2300%
|
Full HD
Medium
| Battlefield 5 | 12−14
−958%
|
120−130
+958%
|
| Counter-Strike 2 | 10−12
−1736%
|
200−210
+1736%
|
| Cyberpunk 2077 | 7−8
−1100%
|
80−85
+1100%
|
| Far Cry 5 | 9−10
−1011%
|
100
+1011%
|
| Fortnite | 18−20
−783%
|
150−160
+783%
|
| Forza Horizon 4 | 16−18
−775%
|
140−150
+775%
|
| Forza Horizon 5 | 8−9
−1338%
|
110−120
+1338%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 14−16
−936%
|
140−150
+936%
|
| Valorant | 45−50
−350%
|
210−220
+350%
|
Full HD
High
| Battlefield 5 | 12−14
−958%
|
120−130
+958%
|
| Counter-Strike 2 | 10−12
−1736%
|
200−210
+1736%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 60−65
−363%
|
270−280
+363%
|
| Cyberpunk 2077 | 7−8
−1100%
|
80−85
+1100%
|
| Dota 2 | 30−35
−868%
|
300−310
+868%
|
| Far Cry 5 | 9−10
−967%
|
96
+967%
|
| Fortnite | 18−20
−783%
|
150−160
+783%
|
| Forza Horizon 4 | 16−18
−775%
|
140−150
+775%
|
| Forza Horizon 5 | 8−9
−1338%
|
110−120
+1338%
|
| Grand Theft Auto V | 9−10
−1211%
|
118
+1211%
|
| Metro Exodus | 6−7
−1333%
|
85−90
+1333%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 14−16
−936%
|
140−150
+936%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 10−11
−1460%
|
156
+1460%
|
| Valorant | 45−50
−350%
|
210−220
+350%
|
Full HD
Ultra
| Battlefield 5 | 12−14
−958%
|
120−130
+958%
|
| Cyberpunk 2077 | 7−8
−1100%
|
80−85
+1100%
|
| Dota 2 | 30−35
−868%
|
300−310
+868%
|
| Far Cry 5 | 9−10
−844%
|
85
+844%
|
| Forza Horizon 4 | 16−18
−775%
|
140−150
+775%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 14−16
−936%
|
140−150
+936%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 10−11
−820%
|
92
+820%
|
| Valorant | 45−50
−942%
|
500−550
+942%
|
Full HD
Epic
| Fortnite | 18−20
−783%
|
150−160
+783%
|
1440p
High
| Counter-Strike 2 | 7−8
−1171%
|
85−90
+1171%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 24−27
−963%
|
250−260
+963%
|
| Grand Theft Auto V | 0−1 | 70−75 |
| Metro Exodus | 1−2
−5100%
|
50−55
+5100%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 27−30
−971%
|
300−310
+971%
|
| Valorant | 30−35
−703%
|
240−250
+703%
|
1440p
Ultra
| Cyberpunk 2077 | 2−3
−1950%
|
40−45
+1950%
|
| Far Cry 5 | 6−7
−1350%
|
85−90
+1350%
|
| Forza Horizon 4 | 8−9
−1175%
|
100−110
+1175%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 5−6
−1240%
|
65−70
+1240%
|
1440p
Epic
| Fortnite | 6−7
−1483%
|
95−100
+1483%
|
4K
High
| Grand Theft Auto V | 14−16
−420%
|
75−80
+420%
|
| Valorant | 16−18
−1288%
|
220−230
+1288%
|
4K
Ultra
| Cyberpunk 2077 | 0−1 | 18−20 |
| Dota 2 | 10−11
−1000%
|
110−120
+1000%
|
| Far Cry 5 | 2−3
−2250%
|
45−50
+2250%
|
| Forza Horizon 4 | 3−4
−2167%
|
65−70
+2167%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 4−5
−1075%
|
45−50
+1075%
|
4K
Epic
| Fortnite | 4−5
−1050%
|
45−50
+1050%
|
1440p
Ultra
| Battlefield 5 | 90−95
+0%
|
90−95
+0%
|
4K
High
| Counter-Strike 2 | 40−45
+0%
|
40−45
+0%
|
| Metro Exodus | 30−35
+0%
|
30−35
+0%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 55−60
+0%
|
55−60
+0%
|
4K
Ultra
| Battlefield 5 | 55−60
+0%
|
55−60
+0%
|
นี่คือวิธีที่ GTX 280M SLI และ RX 8050S แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:
- RX 8050S เร็วกว่า 1075% ในความละเอียด 1080p
นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:
- ในเกม Metro Exodus ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 8050S เร็วกว่า 5100%
โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:
- RX 8050S เหนือกว่าใน 47การทดสอบ (90%)
- เสมอกันใน 5การทดสอบ (10%)
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คะแนนประสิทธิภาพ | 3.19 | 35.92 |
| ความใหม่ล่าสุด | 2 มีนาคม 2009 | 6 มกราคม 2025 |
RX 8050S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1026% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 15 ปี
Radeon RX 8050S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 280M SLI ในการทดสอบประสิทธิภาพ
