Radeon RX 480 vs GeForce GTX 1080 มือถือ

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1080 มือถือ กับ Radeon RX 480 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 1080 มือถือ
2016,$500
8 จีบี GDDR5,150 Watt
32.65
+59.9%

1080 มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า RX 480 อย่างน่าประทับใจ 60% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ181306
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา15.9913.65
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน16.7610.48
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUGP104Ellesmere
รุ่น GCNไม่มีข้อมูล4th Gen
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
การออกแบบไม่มีข้อมูลreference
วันที่วางจำหน่าย15 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)29 มิถุนายน 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$499.99 $229

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

GTX 1080 มือถือ มีความคุ้มค่ามากกว่า RX 480 อยู่ 17%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA25602304
หน่วยประมวลผลคอมพิวต์ไม่มีข้อมูล36
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1607 MHz1120 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1771 MHz1266 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์7,200 million5,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)150 Watt150 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด94 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์283.4182.3
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว9.068 TFLOPS5.834 TFLOPS
ROPs6432
TMUs160144
L1 Cache960 เคบี576 เคบี
L2 Cache2 เอ็มบี2 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0n/a
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล240 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin
ตัวเลือก SLI+-
บริดจ์เลสครอสไฟร์-+

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ10 จีบี/s8000 MHz
320 จีบี/s224 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลDP 1.42, HDMI 2.0b, DL-DVI1x HDMI 2.0b, 3x DisplayPort 1.4a
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
Eyefinity-+
HDMI-2.0
รองรับ DisplayPort-1.4HDR
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

AppAcceleration-n/a
CrossFire-+
Enduro-n/a
FRTC-+
FreeSync-+
HD3D-n/a
LiquidVR-+
PowerTune-+
TressFX-+
TrueAudio-n/a
ZeroCore-+
UVD-+
VCE-+
GPU Boost3.0ไม่มีข้อมูล
VR Ready+ไม่มีข้อมูล
Ansel+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)DirectX® 12
รุ่นเชดเดอร์6.46.7
OpenGL4.54.5
OpenCL1.22.0
Vulkan1.2.131+
Mantle-n/a
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1080 มือถือ 32.65
+59.9%
RX 480 20.42

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 1080 มือถือ 28527
+59.2%
RX 480 17919

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

GTX 1080 มือถือ 48874
+23.6%
RX 480 39552

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 1080 มือถือ 21394
+75.6%
RX 480 12186

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 1080 มือถือ 126690
+75.4%
RX 480 72213

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 1080 มือถือ 409018
+6.7%
RX 480 383333

Unigine Heaven 3.0

นี่คือการทดสอบ DirectX 11 เก่า ที่ใช้ Unigine ซึ่งเป็นเอนจินเกม 3 มิติจากบริษัทรัสเซียชื่อเดียวกัน แสดงฉากเมืองแฟนตาซียุคกลางที่ตั้งอยู่บนเกาะลอยฟ้าหลายเกาะ เวอร์ชัน 3.0 เปิดตัวในปี 2012 และในปี 2013 ถูกแทนที่ด้วย Heaven 4.0 ซึ่งมีการปรับปรุงเล็กน้อย รวมถึงการใช้เวอร์ชันใหม่ของ Unigine

GTX 1080 มือถือ 225
+70.6%
RX 480 132

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD115
+49.4%
77
−49.4%
1440p71
+39.2%
51
−39.2%
4K55
+52.8%
36
−52.8%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p4.35
−46.2%
2.97
+46.2%
1440p7.04
−56.8%
4.49
+56.8%
4K9.09
−42.9%
6.36
+42.9%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 180−190
+57.6%
110−120
−57.6%
Cyberpunk 2077 75−80
+66.7%
45−50
−66.7%
Resident Evil 4 Remake 85−90
+80.9%
45−50
−80.9%

Full HD
Medium

Battlefield 5 115
+35.3%
85−90
−35.3%
Counter-Strike 2 180−190
+57.6%
110−120
−57.6%
Cyberpunk 2077 75−80
+66.7%
45−50
−66.7%
Far Cry 5 91
+33.8%
65−70
−33.8%
Fortnite 143
−44.8%
207
+44.8%
Forza Horizon 4 108
+8%
100
−8%
Forza Horizon 5 100−110
+59.1%
65−70
−59.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140
+66.3%
80−85
−66.3%
Valorant 188
+23.7%
150−160
−23.7%

Full HD
High

Battlefield 5 112
+31.8%
85−90
−31.8%
Counter-Strike 2 180−190
+57.6%
110−120
−57.6%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
−2.5%
285
+2.5%
Cyberpunk 2077 75−80
+66.7%
45−50
−66.7%
Dota 2 130−140
+21.1%
110−120
−21.1%
Far Cry 5 117
+72.1%
65−70
−72.1%
Fortnite 201
+154%
79
−154%
Forza Horizon 4 106
+14%
93
−14%
Forza Horizon 5 100−110
+59.1%
65−70
−59.1%
Grand Theft Auto V 119
+52.6%
78
−52.6%
Metro Exodus 73
+78%
41
−78%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 115
+43.8%
80−85
−43.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 142
+82.1%
78
−82.1%
Valorant 186
+22.4%
150−160
−22.4%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 102
+20%
85−90
−20%
Cyberpunk 2077 75−80
+66.7%
45−50
−66.7%
Dota 2 120
+5.3%
110−120
−5.3%
Far Cry 5 108
+58.8%
65−70
−58.8%
Forza Horizon 4 102
+32.5%
77
−32.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 91
+102%
45
−102%
The Witcher 3: Wild Hunt 74
+68.2%
44
−68.2%
Valorant 137
−10.9%
150−160
+10.9%

Full HD
Epic

Fortnite 150
+131%
65
−131%

1440p
High

Counter-Strike 2 75−80
+83.7%
40−45
−83.7%
Counter-Strike: Global Offensive 230−240
+54.7%
150−160
−54.7%
Grand Theft Auto V 65−70
+78.4%
37
−78.4%
Metro Exodus 44
+63%
27−30
−63%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+1.2%
170−180
−1.2%
Valorant 183
−31.7%
241
+31.7%

1440p
Ultra

Battlefield 5 86
+45.8%
55−60
−45.8%
Cyberpunk 2077 35−40
+80%
20−22
−80%
Far Cry 5 74
+57.4%
45−50
−57.4%
Forza Horizon 4 87
+67.3%
50−55
−67.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 55−60
+84.4%
30−35
−84.4%

1440p
Epic

Fortnite 88
+126%
39
−126%

4K
High

Counter-Strike 2 35−40
+89.5%
18−20
−89.5%
Grand Theft Auto V 76
+111%
36
−111%
Metro Exodus 27
+80%
15
−80%
The Witcher 3: Wild Hunt 51
+88.9%
27
−88.9%
Valorant 178
+48.3%
120
−48.3%

4K
Ultra

Battlefield 5 52
+62.5%
30−35
−62.5%
Counter-Strike 2 35−40
+89.5%
18−20
−89.5%
Cyberpunk 2077 16−18
+100%
8−9
−100%
Dota 2 100−105
+13.6%
88
−13.6%
Far Cry 5 40
+66.7%
24−27
−66.7%
Forza Horizon 4 61
+69.4%
35−40
−69.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 33
+106%
16
−106%

4K
Epic

Fortnite 42
+133%
18
−133%

นี่คือวิธีที่ GTX 1080 มือถือ และ RX 480 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1080 มือถือ เร็วกว่า 49% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1080 มือถือ เร็วกว่า 39% ในความละเอียด 1440p
  • GTX 1080 มือถือ เร็วกว่า 53% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Fortnite ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ GTX 1080 มือถือ เร็วกว่า 154%
  • ในเกม Fortnite ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ RX 480 เร็วกว่า 45%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1080 มือถือ เหนือกว่าใน 56การทดสอบ (93%)
  • RX 480 เหนือกว่าใน 4การทดสอบ (7%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 32.65 20.42
ความใหม่ล่าสุด 15 สิงหาคม 2016 29 มิถุนายน 2016
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 14 nm

GTX 1080 มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 60% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 เดือน

ในทางกลับกัน RX 480 มีข้อได้เปรียบ มีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 14%

GeForce GTX 1080 มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 480 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 1080 มือถือ เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 480 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.2 382 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1080 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.2 2285 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 480 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1080 มือถือ หรือ Radeon RX 480 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่