Radeon R9 270 vs GeForce GTX 1070 มือถือ

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1070 มือถือ กับ Radeon R9 270 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 1070 มือถือ
2016,$390
8 จีบี GDDR5,120 Watt
26.30
+155%

1070 มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 270 อย่างมหาศาลถึง 155% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ247483
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา13.304.44
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน16.885.29
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUGP104BCuracao
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
การออกแบบไม่มีข้อมูลreference
วันที่วางจำหน่าย15 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)13 พฤศจิกายน 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$389.99 $179

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

GTX 1070 มือถือ มีความคุ้มค่ามากกว่า R9 270 อยู่ 200%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA19201280
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1506 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1645 MHz925 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์7,200 million2,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)120 Watt150 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด94 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์210.674.00
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว6.738 TFLOPS2.368 TFLOPS
ROPs6432
TMUs12880
L1 Cache768 เคบี320 เคบี
L2 Cache2 เอ็มบี512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0PCIe 3.0
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล210 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1 x 6-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ8 จีบี/sไม่มีข้อมูล
256 จีบี/s179.2 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลDP 1.42, HDMI 2.0b, Dual Link-DVI2x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPort
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
Eyefinity-+
HDMI-+
รองรับ DisplayPort-+
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

CrossFire-+
FreeSync-+
HD3D-+
LiquidVR-+
TressFX-+
TrueAudio-+
UVD-+
เสียง DDMAไม่มีข้อมูล+
GPU Boost3.0ไม่มีข้อมูล
VR Ready+ไม่มีข้อมูล
Ansel+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)DirectX® 12
รุ่นเชดเดอร์6.45.1
OpenGL4.54.6
OpenCL1.21.2
Vulkan1.2.131+
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1070 มือถือ 26.30
+155%
R9 270 10.30

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 1070 มือถือ 11000
+155%
R9 270 4306
ตัวอย่าง: 11

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 1070 มือถือ 17237
+191%
R9 270 5930

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD101
+189%
35−40
−189%
1440p60
+186%
21−24
−186%
4K44
+175%
16−18
−175%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.86
+32.5%
5.11
−32.5%
1440p6.50
+31.1%
8.52
−31.1%
4K8.86
+26.2%
11.19
−26.2%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 150−160
+176%
55−60
−176%
Cyberpunk 2077 55−60
+181%
21−24
−181%
Resident Evil 4 Remake 65−70
+171%
24−27
−171%

Full HD
Medium

Battlefield 5 122
+171%
45−50
−171%
Counter-Strike 2 150−160
+176%
55−60
−176%
Cyberpunk 2077 55−60
+181%
21−24
−181%
Far Cry 5 92
+163%
35−40
−163%
Fortnite 151
+175%
55−60
−175%
Forza Horizon 4 118
+162%
45−50
−162%
Forza Horizon 5 85−90
+183%
30−33
−183%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 114
+185%
40−45
−185%
Valorant 166
+155%
65−70
−155%

Full HD
High

Battlefield 5 113
+183%
40−45
−183%
Counter-Strike 2 150−160
+176%
55−60
−176%
Counter-Strike: Global Offensive 260−270
+167%
100−105
−167%
Cyberpunk 2077 55−60
+181%
21−24
−181%
Dota 2 120−130
+156%
50−55
−156%
Far Cry 5 92
+163%
35−40
−163%
Fortnite 148
+169%
55−60
−169%
Forza Horizon 4 115
+156%
45−50
−156%
Forza Horizon 5 85−90
+183%
30−33
−183%
Grand Theft Auto V 92
+163%
35−40
−163%
Metro Exodus 59
+181%
21−24
−181%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 107
+168%
40−45
−168%
The Witcher 3: Wild Hunt 108
+170%
40−45
−170%
Valorant 156
+160%
60−65
−160%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 103
+158%
40−45
−158%
Cyberpunk 2077 55−60
+181%
21−24
−181%
Dota 2 120−130
+156%
50−55
−156%
Far Cry 5 87
+190%
30−33
−190%
Forza Horizon 4 97
+177%
35−40
−177%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 79
+163%
30−33
−163%
The Witcher 3: Wild Hunt 60
+186%
21−24
−186%
Valorant 112
+180%
40−45
−180%

Full HD
Epic

Fortnite 111
+178%
40−45
−178%

1440p
High

Counter-Strike 2 55−60
+181%
21−24
−181%
Counter-Strike: Global Offensive 180−190
+170%
70−75
−170%
Grand Theft Auto V 50−55
+183%
18−20
−183%
Metro Exodus 35
+192%
12−14
−192%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+169%
65−70
−169%
Valorant 154
+157%
60−65
−157%

1440p
Ultra

Battlefield 5 75
+178%
27−30
−178%
Cyberpunk 2077 27−30
+170%
10−11
−170%
Far Cry 5 61
+190%
21−24
−190%
Forza Horizon 4 76
+181%
27−30
−181%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
+175%
16−18
−175%

1440p
Epic

Fortnite 73
+170%
27−30
−170%

4K
High

Counter-Strike 2 27−30
+170%
10−11
−170%
Grand Theft Auto V 53
+194%
18−20
−194%
Metro Exodus 21
+163%
8−9
−163%
The Witcher 3: Wild Hunt 39
+179%
14−16
−179%
Valorant 148
+169%
55−60
−169%

4K
Ultra

Battlefield 5 41
+156%
16−18
−156%
Counter-Strike 2 27−30
+170%
10−11
−170%
Cyberpunk 2077 12−14
+200%
4−5
−200%
Dota 2 85−90
+187%
30−33
−187%
Far Cry 5 31
+158%
12−14
−158%
Forza Horizon 4 52
+189%
18−20
−189%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24
+167%
9−10
−167%

4K
Epic

Fortnite 35
+192%
12−14
−192%

นี่คือวิธีที่ GTX 1070 มือถือ และ R9 270 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1070 มือถือ เร็วกว่า 189% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1070 มือถือ เร็วกว่า 186% ในความละเอียด 1440p
  • GTX 1070 มือถือ เร็วกว่า 175% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 26.30 10.30
ความใหม่ล่าสุด 15 สิงหาคม 2016 13 พฤศจิกายน 2013
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 120 วัตต์ 150 วัตต์

GTX 1070 มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 155% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 75%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 25%

GeForce GTX 1070 มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 270 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 1070 มือถือ เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon R9 270 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.5 926 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1070 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 681 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 270 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1070 มือถือ หรือ Radeon R9 270 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่