Radeon R5 230 vs GeForce GTX 1070 มือถือ

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1070 มือถือ กับ Radeon R5 230 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 1070 มือถือ
2016,$390
8 จีบี GDDR5,120 Watt
26.30
+5379%

1070 มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า R5 230 อย่างมหาศาลถึง 5379% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ2471304
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา13.30ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน16.881.95
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)TeraScale 2 (2009−2015)
ชื่อรหัส GPUGP104BCaicos
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
การออกแบบไม่มีข้อมูลreference
วันที่วางจำหน่าย15 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)3 เมษายน 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$389.99 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1920160
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1506 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1645 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์7,200 million370 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm40 nm
การใช้พลังงาน (TDP)120 Watt19 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด94 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์210.65.000
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว6.738 TFLOPS0.2 TFLOPS
ROPs644
TMUs1288
L1 Cache768 เคบี16 เคบี
L2 Cache2 เอ็มบี128 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0PCIe 1.0 x4
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 2.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล168 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลN/A
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5DDR3
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ8 จีบี/sไม่มีข้อมูล
256 จีบี/s10.67 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-ไม่มีข้อมูล

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลDP 1.42, HDMI 2.0b, Dual Link-DVI1x DVI, 1x HDMI, 1x VGA
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
Eyefinity-+
HDMI-+
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

CrossFire-+
​PowerPlayไม่มีข้อมูล+
เสียง DDMAไม่มีข้อมูล-
GPU Boost3.0ไม่มีข้อมูล
VR Ready+ไม่มีข้อมูล
Ansel+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)DirectX® 11
รุ่นเชดเดอร์6.45.0
OpenGL4.54.4
OpenCL1.21.2
Vulkan1.2.131-
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1070 มือถือ 26.30
+5379%
R5 230 0.48

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 1070 มือถือ 11000
+5373%
R5 230 201
ตัวอย่าง: 7

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD101
+10000%
1−2
−10000%
1440p60
+5900%
1−2
−5900%
4K440−1

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.86ไม่มีข้อมูล
1440p6.50ไม่มีข้อมูล
4K8.86ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 150−160
+7500%
2−3
−7500%
Cyberpunk 2077 55−60
+5800%
1−2
−5800%
Resident Evil 4 Remake 65−70
+6400%
1−2
−6400%

Full HD
Medium

Battlefield 5 122
+6000%
2−3
−6000%
Counter-Strike 2 150−160
+7500%
2−3
−7500%
Cyberpunk 2077 55−60
+5800%
1−2
−5800%
Far Cry 5 92
+9100%
1−2
−9100%
Fortnite 151
+7450%
2−3
−7450%
Forza Horizon 4 118
+5800%
2−3
−5800%
Forza Horizon 5 85−90
+8400%
1−2
−8400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 114
+5600%
2−3
−5600%
Valorant 166
+5433%
3−4
−5433%

Full HD
High

Battlefield 5 113
+5550%
2−3
−5550%
Counter-Strike 2 150−160
+7500%
2−3
−7500%
Counter-Strike: Global Offensive 260−270
+6575%
4−5
−6575%
Cyberpunk 2077 55−60
+5800%
1−2
−5800%
Dota 2 120−130
+6300%
2−3
−6300%
Far Cry 5 92
+9100%
1−2
−9100%
Fortnite 148
+7300%
2−3
−7300%
Forza Horizon 4 115
+5650%
2−3
−5650%
Forza Horizon 5 85−90
+8400%
1−2
−8400%
Grand Theft Auto V 92
+9100%
1−2
−9100%
Metro Exodus 59
+5800%
1−2
−5800%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 107
+10600%
1−2
−10600%
The Witcher 3: Wild Hunt 108
+10700%
1−2
−10700%
Valorant 156
+7700%
2−3
−7700%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 103
+10200%
1−2
−10200%
Cyberpunk 2077 55−60
+5800%
1−2
−5800%
Dota 2 120−130
+6300%
2−3
−6300%
Far Cry 5 87
+8600%
1−2
−8600%
Forza Horizon 4 97
+9600%
1−2
−9600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 79
+7800%
1−2
−7800%
The Witcher 3: Wild Hunt 60
+5900%
1−2
−5900%
Valorant 112
+5500%
2−3
−5500%

Full HD
Epic

Fortnite 111
+5450%
2−3
−5450%

1440p
High

Counter-Strike 2 55−60
+5800%
1−2
−5800%
Counter-Strike: Global Offensive 180−190
+6200%
3−4
−6200%
Grand Theft Auto V 50−55 0−1
Metro Exodus 35 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+5733%
3−4
−5733%
Valorant 154
+7600%
2−3
−7600%

1440p
Ultra

Battlefield 5 75
+7400%
1−2
−7400%
Cyberpunk 2077 27−30 0−1
Far Cry 5 61
+6000%
1−2
−6000%
Forza Horizon 4 76
+7500%
1−2
−7500%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45 0−1

1440p
Epic

Fortnite 73
+7200%
1−2
−7200%

4K
High

Counter-Strike 2 27−30 0−1
Grand Theft Auto V 53 0−1
Metro Exodus 21 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 39 0−1
Valorant 148
+7300%
2−3
−7300%

4K
Ultra

Battlefield 5 41 0−1
Counter-Strike 2 27−30 0−1
Cyberpunk 2077 12−14 0−1
Dota 2 85−90
+8500%
1−2
−8500%
Far Cry 5 31 0−1
Forza Horizon 4 52 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24 0−1

4K
Epic

Fortnite 35 0−1

นี่คือวิธีที่ GTX 1070 มือถือ และ R5 230 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1070 มือถือ เร็วกว่า 10000% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1070 มือถือ เร็วกว่า 5900% ในความละเอียด 1440p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 26.30 0.48
ความใหม่ล่าสุด 15 สิงหาคม 2016 3 เมษายน 2014
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 40 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 120 วัตต์ 19 วัตต์

GTX 1070 มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 5379% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 150%

ในทางกลับกัน R5 230 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 532%

GeForce GTX 1070 มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R5 230 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 1070 มือถือ เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon R5 230 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.5 926 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1070 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.8 276 โหวต

ให้คะแนน Radeon R5 230 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1070 มือถือ หรือ Radeon R5 230 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่