Radeon R9 270 vs GeForce GTX 1080 SLI มือถือ

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1080 SLI มือถือ กับ Radeon R9 270 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 1080 SLI มือถือ
2016
2x 8 จีบี GDDR5
35.02
+240%

1080 SLI มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 270 อย่างมหาศาลถึง 240% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ163483
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล4.44
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล5.29
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUPascal GP104 SLICuracao
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
การออกแบบไม่มีข้อมูลreference
วันที่วางจำหน่าย16 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)13 พฤศจิกายน 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$179

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA51201280
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1556 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1733 MHz925 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์14400 Million2,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล150 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล74.00
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล2.368 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล32
TMUsไม่มีข้อมูล80
L1 Cacheไม่มีข้อมูล320 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCIe 3.0
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล210 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1 x 6-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด2x 8 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ10000 MHzไม่มีข้อมูล
ไม่มีข้อมูล179.2 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล2x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPort
Eyefinity-+
HDMI-+
รองรับ DisplayPort-+
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

CrossFire-+
FreeSync-+
HD3D-+
LiquidVR-+
TressFX-+
TrueAudio-+
UVD-+
เสียง DDMAไม่มีข้อมูล+
VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_1DirectX® 12
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล5.1
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล1.2
Vulkan++
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1080 SLI มือถือ 35.02
+240%
R9 270 10.30

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 1080 SLI มือถือ 39902
+573%
R9 270 5930

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD137
+243%
40−45
−243%
4K95
+252%
27−30
−252%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล4.48
4Kไม่มีข้อมูล6.63

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 190−200
+260%
55−60
−260%
Cyberpunk 2077 80−85
+286%
21−24
−286%
Resident Evil 4 Remake 90−95
+244%
27−30
−244%

Full HD
Medium

Battlefield 5 120−130
+257%
35−40
−257%
Counter-Strike 2 190−200
+260%
55−60
−260%
Cyberpunk 2077 80−85
+286%
21−24
−286%
Far Cry 5 110−120
+280%
30−33
−280%
Fortnite 150−160
+247%
45−50
−247%
Forza Horizon 4 130−140
+243%
40−45
−243%
Forza Horizon 5 110−120
+273%
30−33
−273%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
+255%
40−45
−255%
Valorant 210−220
+255%
60−65
−255%

Full HD
High

Battlefield 5 120−130
+257%
35−40
−257%
Counter-Strike 2 190−200
+260%
55−60
−260%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+248%
80−85
−248%
Cyberpunk 2077 80−85
+286%
21−24
−286%
Dota 2 140−150
+253%
40−45
−253%
Far Cry 5 110−120
+280%
30−33
−280%
Fortnite 150−160
+247%
45−50
−247%
Forza Horizon 4 130−140
+243%
40−45
−243%
Forza Horizon 5 110−120
+273%
30−33
−273%
Grand Theft Auto V 120−130
+246%
35−40
−246%
Metro Exodus 80−85
+246%
24−27
−246%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
+255%
40−45
−255%
The Witcher 3: Wild Hunt 181
+262%
50−55
−262%
Valorant 210−220
+255%
60−65
−255%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 120−130
+257%
35−40
−257%
Cyberpunk 2077 80−85
+286%
21−24
−286%
Dota 2 140−150
+253%
40−45
−253%
Far Cry 5 110−120
+280%
30−33
−280%
Forza Horizon 4 130−140
+243%
40−45
−243%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
+255%
40−45
−255%
The Witcher 3: Wild Hunt 115
+283%
30−33
−283%
Valorant 210−220
+255%
60−65
−255%

Full HD
Epic

Fortnite 150−160
+247%
45−50
−247%

1440p
High

Counter-Strike 2 85−90
+258%
24−27
−258%
Counter-Strike: Global Offensive 240−250
+254%
70−75
−254%
Grand Theft Auto V 70−75
+243%
21−24
−243%
Metro Exodus 50−55
+264%
14−16
−264%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+250%
50−55
−250%
Valorant 240−250
+251%
70−75
−251%

1440p
Ultra

Battlefield 5 90−95
+241%
27−30
−241%
Cyberpunk 2077 40−45
+300%
10−11
−300%
Far Cry 5 85−90
+254%
24−27
−254%
Forza Horizon 4 95−100
+267%
27−30
−267%
The Witcher 3: Wild Hunt 65−70
+261%
18−20
−261%

1440p
Epic

Fortnite 90−95
+241%
27−30
−241%

4K
High

Counter-Strike 2 40−45
+300%
10−11
−300%
Grand Theft Auto V 75−80
+257%
21−24
−257%
Metro Exodus 30−35
+256%
9−10
−256%
The Witcher 3: Wild Hunt 87
+263%
24−27
−263%
Valorant 210−220
+260%
60−65
−260%

4K
Ultra

Battlefield 5 55−60
+250%
16−18
−250%
Counter-Strike 2 40−45
+300%
10−11
−300%
Cyberpunk 2077 18−20
+260%
5−6
−260%
Dota 2 100−110
+247%
30−33
−247%
Far Cry 5 45−50
+283%
12−14
−283%
Forza Horizon 4 65−70
+267%
18−20
−267%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+275%
12−14
−275%

4K
Epic

Fortnite 45−50
+275%
12−14
−275%

นี่คือวิธีที่ GTX 1080 SLI มือถือ และ R9 270 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1080 SLI มือถือ เร็วกว่า 243% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1080 SLI มือถือ เร็วกว่า 252% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 35.02 10.30
ความใหม่ล่าสุด 16 สิงหาคม 2016 13 พฤศจิกายน 2013
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 28 nm

GTX 1080 SLI มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 240% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 75%

GeForce GTX 1080 SLI มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 270 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 1080 SLI มือถือ เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon R9 270 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


1.6 3245 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1080 SLI มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 681 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 270 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1080 SLI มือถือ หรือ Radeon R9 270 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่