Radeon R5 (Beema/Carrizo-L) vs VII

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon VII กับ Radeon R5 (Beema/Carrizo-L) รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Radeon VII
2019,$699
16 จีบี HBM2,295 Watt
38.85
+3824%

VII มีประสิทธิภาพดีกว่า R5 (Beema/Carrizo-L) อย่างมหาศาลถึง 3824% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1281161
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา19.38ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน10.14ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมGCN 5.1 (2018−2022)GCN 1.1 (2014)
ชื่อรหัส GPUVega 20Beema
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย7 กุมภาพันธ์ 2019 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)29 เมษายน 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$699 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3840128
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1400 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1750 MHz850 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์13,230 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)295 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์420.0ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว13.44 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs64ไม่มีข้อมูล
TMUs240ไม่มีข้อมูล
L1 Cache960 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache4 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16ไม่มีข้อมูล
ความยาว280 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม2x 8-pinไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำHBM2ไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุด16 จีบีไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำ4096 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1000 MHzไม่มีข้อมูล
1024 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI 2.0b, 3x DisplayPort 1.4aไม่มีข้อมูล
HDMI+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (FL 12_0)
รุ่นเชดเดอร์6.7ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.6ไม่มีข้อมูล
OpenCL2.1ไม่มีข้อมูล
Vulkan1.3-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Radeon VII 38.85
+3824%
R5 (Beema/Carrizo-L) 0.99

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

Radeon VII 37881
+4858%
R5 (Beema/Carrizo-L) 764

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

Radeon VII 62128
+2203%
R5 (Beema/Carrizo-L) 2698

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

Radeon VII 27449
+4992%
R5 (Beema/Carrizo-L) 539

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

Radeon VII 146094
+4304%
R5 (Beema/Carrizo-L) 3317

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

Radeon VII 430170
+1069%
R5 (Beema/Carrizo-L) 36807

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD121
+1917%
6
−1917%
1440p75
+7400%
1−2
−7400%
4K58
+5700%
1−2
−5700%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p5.78ไม่มีข้อมูล
1440p9.32ไม่มีข้อมูล
4K12.05ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 210−220
+4220%
5−6
−4220%
Cyberpunk 2077 90−95
+4500%
2−3
−4500%
Resident Evil 4 Remake 100−110
+5200%
2−3
−5200%

Full HD
Medium

Battlefield 5 136
+4433%
3−4
−4433%
Counter-Strike 2 210−220
+4220%
5−6
−4220%
Cyberpunk 2077 90−95
+4500%
2−3
−4500%
Far Cry 5 99
+9800%
1−2
−9800%
Fortnite 195
+19400%
1−2
−19400%
Forza Horizon 4 163
+2617%
6−7
−2617%
Forza Horizon 5 120−130
+12300%
1−2
−12300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 157
+1644%
9−10
−1644%
Valorant 220−230
+635%
30−35
−635%

Full HD
High

Battlefield 5 137
+4467%
3−4
−4467%
Counter-Strike 2 210−220
+4220%
5−6
−4220%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+1016%
24−27
−1016%
Cyberpunk 2077 90−95
+4500%
2−3
−4500%
Dota 2 160
+967%
14−16
−967%
Far Cry 5 95
+9400%
1−2
−9400%
Fortnite 154
+15300%
1−2
−15300%
Forza Horizon 4 157
+2517%
6−7
−2517%
Forza Horizon 5 120−130
+12300%
1−2
−12300%
Grand Theft Auto V 111
+5450%
2−3
−5450%
Metro Exodus 88
+8700%
1−2
−8700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 158
+1656%
9−10
−1656%
The Witcher 3: Wild Hunt 139
+2217%
6−7
−2217%
Valorant 220−230
+635%
30−35
−635%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 127
+4133%
3−4
−4133%
Cyberpunk 2077 90−95
+4500%
2−3
−4500%
Dota 2 147
+880%
14−16
−880%
Far Cry 5 91
+9000%
1−2
−9000%
Forza Horizon 4 130
+2067%
6−7
−2067%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 143
+1489%
9−10
−1489%
The Witcher 3: Wild Hunt 75
+1150%
6−7
−1150%
Valorant 197
+535%
30−35
−535%

Full HD
Epic

Fortnite 114
+11300%
1−2
−11300%

1440p
High

Counter-Strike 2 95−100
+2375%
4−5
−2375%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+4500%
6−7
−4500%
Grand Theft Auto V 43
+4200%
1−2
−4200%
Metro Exodus 56
+5500%
1−2
−5500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+1491%
10−12
−1491%
Valorant 250−260
+4217%
6−7
−4217%

1440p
Ultra

Battlefield 5 100−105
+4900%
2−3
−4900%
Cyberpunk 2077 45−50 0−1
Far Cry 5 95−100
+9400%
1−2
−9400%
Forza Horizon 4 110−120
+3633%
3−4
−3633%
The Witcher 3: Wild Hunt 75−80
+3650%
2−3
−3650%

1440p
Epic

Fortnite 100−110
+10300%
1−2
−10300%

4K
High

Counter-Strike 2 45−50
+4400%
1−2
−4400%
Grand Theft Auto V 62
+343%
14−16
−343%
Metro Exodus 37 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 54
+5300%
1−2
−5300%
Valorant 240−250
+4700%
5−6
−4700%

4K
Ultra

Battlefield 5 73
+7200%
1−2
−7200%
Counter-Strike 2 45−50
+4400%
1−2
−4400%
Cyberpunk 2077 21−24 0−1
Dota 2 78
+7700%
1−2
−7700%
Far Cry 5 59
+5800%
1−2
−5800%
Forza Horizon 4 77
+7600%
1−2
−7600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 58
+2800%
2−3
−2800%

4K
Epic

Fortnite 44
+2100%
2−3
−2100%

นี่คือวิธีที่ Radeon VII และ R5 (Beema/Carrizo-L) แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Radeon VII เร็วกว่า 1917% ในความละเอียด 1080p
  • Radeon VII เร็วกว่า 7400% ในความละเอียด 1440p
  • Radeon VII เร็วกว่า 5700% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Fortnite ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ Radeon VII เร็วกว่า 19400%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น Radeon VII เหนือกว่า R5 (Beema/Carrizo-L) ในการทดสอบทั้ง 38 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 38.85 0.99
ความใหม่ล่าสุด 7 กุมภาพันธ์ 2019 29 เมษายน 2014
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 7 nm 28 nm

Radeon VII มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 3824% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%

Radeon VII เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R5 (Beema/Carrizo-L) ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon VII เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon R5 (Beema/Carrizo-L) เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.9 2934 โหวต

ให้คะแนน Radeon VII ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.3 25 โหวต

ให้คะแนน Radeon R5 (Beema/Carrizo-L) ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon VII หรือ Radeon R5 (Beema/Carrizo-L) เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่