Radeon HD 6540G2 vs RX 8060S

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 8060S และ Radeon HD 6540G2 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

RX 8060S
2025
40.46
+3329%

8060S มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 6540G2 อย่างมหาศาลถึง 3329% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1181107
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
สถาปัตยกรรมRDNA 3.5 (2024−2025)Terascale 2 (2009−2015)
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย6 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)14 มิถุนายน 2011 (เมื่อ 14 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA40480
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2900 MHzไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิตไม่มีข้อมูล40 nm

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลmedium sized

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXไม่มีข้อมูล11

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 8060S 40.46
+3329%
HD 6540G2 1.18

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RX 8060S 40164
+3969%
HD 6540G2 987

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

RX 8060S 96996
+2844%
HD 6540G2 3295

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD103
+3333%
3−4
−3333%
1440p51
+5000%
1−2
−5000%
4K35
+3400%
1−2
−3400%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 220−230
+3633%
6−7
−3633%
Cyberpunk 2077 95−100
+3100%
3−4
−3100%
Resident Evil 4 Remake 110−120
+3600%
3−4
−3600%

Full HD
Medium

Battlefield 5 130−140
+13600%
1−2
−13600%
Counter-Strike 2 215
+3483%
6−7
−3483%
Cyberpunk 2077 95−100
+3100%
3−4
−3100%
Far Cry 5 96
+4700%
2−3
−4700%
Fortnite 170−180
+5767%
3−4
−5767%
Forza Horizon 4 150−160
+2143%
7−8
−2143%
Forza Horizon 5 120−130
+12800%
1−2
−12800%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+1667%
9−10
−1667%
Valorant 230−240
+612%
30−35
−612%

Full HD
High

Battlefield 5 130−140
+13600%
1−2
−13600%
Counter-Strike 2 109
+3533%
3−4
−3533%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+896%
27−30
−896%
Cyberpunk 2077 95−100
+3100%
3−4
−3100%
Far Cry 5 95
+4650%
2−3
−4650%
Fortnite 170−180
+5767%
3−4
−5767%
Forza Horizon 4 150−160
+2143%
7−8
−2143%
Forza Horizon 5 120−130
+12800%
1−2
−12800%
Grand Theft Auto V 127
+4133%
3−4
−4133%
Metro Exodus 95−100
+4800%
2−3
−4800%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+1667%
9−10
−1667%
The Witcher 3: Wild Hunt 140−150
+2014%
7−8
−2014%
Valorant 230−240
+612%
30−35
−612%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 130−140
+13600%
1−2
−13600%
Cyberpunk 2077 95−100
+3100%
3−4
−3100%
Far Cry 5 92
+4500%
2−3
−4500%
Forza Horizon 4 150−160
+2143%
7−8
−2143%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+1667%
9−10
−1667%
The Witcher 3: Wild Hunt 101
+1343%
7−8
−1343%

Full HD
Epic

Fortnite 170−180
+5767%
3−4
−5767%

1440p
High

Counter-Strike 2 71
+1675%
4−5
−1675%
Counter-Strike: Global Offensive 280−290
+3500%
8−9
−3500%
Grand Theft Auto V 70
+3400%
2−3
−3400%
Metro Exodus 60−65
+5900%
1−2
−5900%
Valorant 260−270
+13150%
2−3
−13150%

1440p
Ultra

Battlefield 5 100−110
+3333%
3−4
−3333%
Cyberpunk 2077 45−50 0−1
Far Cry 5 100−105
+9900%
1−2
−9900%
Forza Horizon 4 110−120
+3833%
3−4
−3833%
The Witcher 3: Wild Hunt 75−80
+3850%
2−3
−3850%

1440p
Epic

Fortnite 100−110
+5350%
2−3
−5350%

4K
High

Counter-Strike 2 36
+3500%
1−2
−3500%
Grand Theft Auto V 76
+443%
14−16
−443%
Metro Exodus 35−40
+3700%
1−2
−3700%
The Witcher 3: Wild Hunt 65−70
+6500%
1−2
−6500%
Valorant 240−250
+4050%
6−7
−4050%

4K
Ultra

Battlefield 5 65−70
+6400%
1−2
−6400%
Cyberpunk 2077 21−24 0−1
Far Cry 5 55−60
+5400%
1−2
−5400%
Forza Horizon 4 75−80
+3850%
2−3
−3850%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+2750%
2−3
−2750%

4K
Epic

Fortnite 50−55
+2600%
2−3
−2600%

Full HD
High

Dota 2 16−18
+0%
16−18
+0%

Full HD
Ultra

Dota 2 16−18
+0%
16−18
+0%
Valorant 30−35
+0%
30−35
+0%

1440p
High

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
+0%
12−14
+0%

4K
Ultra

Dota 2 1−2
+0%
1−2
+0%

นี่คือวิธีที่ RX 8060S และ HD 6540G2 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 8060S เร็วกว่า 3333% ในความละเอียด 1080p
  • RX 8060S เร็วกว่า 5000% ในความละเอียด 1440p
  • RX 8060S เร็วกว่า 3400% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Battlefield 5 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ RX 8060S เร็วกว่า 13600%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 8060S เหนือกว่าใน 38การทดสอบ (88%)
  • เสมอกันใน 5การทดสอบ (12%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 40.46 1.18
ความใหม่ล่าสุด 6 มกราคม 2025 14 มิถุนายน 2011

RX 8060S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 3329% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 13 ปี

Radeon RX 8060S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 6540G2 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.4 16 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 8060S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 3 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 6540G2 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 8060S หรือ Radeon HD 6540G2 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่