FirePro W9000 vs Radeon RX 8060S

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 8060S กับ FirePro W9000 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 8060S
2025
40.46
+175%

8060S มีประสิทธิภาพดีกว่า W9000 อย่างมหาศาลถึง 175% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ118395
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล0.40
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล4.13
สถาปัตยกรรมRDNA 3.5 (2024−2025)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลTahiti
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย6 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)14 มิถุนายน 2012 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$3,999

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA402048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล975 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2900 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล4,313 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิตไม่มีข้อมูล28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล350 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล124.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล3.994 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล32
TMUsไม่มีข้อมูล128
L1 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล768 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCIe 3.0
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล279 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ฟอร์มแฟกเตอร์ไม่มีข้อมูลFull Height/Full Length
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin + 1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลGDDR5
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล6 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล1375 MHz
ไม่มีข้อมูล264 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล6x mini-DisplayPort, 1x SDI
StereoOutput3D-+
รองรับ DVI แบบ Dual-Link-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXไม่มีข้อมูล12 (11_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล5.1
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล1.2
Vulkan-1.2.131

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD103
+194%
35−40
−194%
1440p51
+183%
18−20
−183%
4K35
+192%
12−14
−192%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล114.26
1440pไม่มีข้อมูล222.17
4Kไม่มีข้อมูล333.25

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 220−230
+180%
80−85
−180%
Cyberpunk 2077 95−100
+220%
30−33
−220%
Resident Evil 4 Remake 110−120
+178%
40−45
−178%

Full HD
Medium

Battlefield 5 130−140
+204%
45−50
−204%
Counter-Strike 2 215
+187%
75−80
−187%
Cyberpunk 2077 95−100
+220%
30−33
−220%
Far Cry 5 96
+220%
30−33
−220%
Fortnite 170−180
+193%
60−65
−193%
Forza Horizon 4 150−160
+185%
55−60
−185%
Forza Horizon 5 120−130
+187%
45−50
−187%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+189%
55−60
−189%
Valorant 230−240
+176%
85−90
−176%

Full HD
High

Battlefield 5 130−140
+204%
45−50
−204%
Counter-Strike 2 109
+211%
35−40
−211%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+179%
100−105
−179%
Cyberpunk 2077 95−100
+220%
30−33
−220%
Far Cry 5 95
+217%
30−33
−217%
Fortnite 170−180
+193%
60−65
−193%
Forza Horizon 4 150−160
+185%
55−60
−185%
Forza Horizon 5 120−130
+187%
45−50
−187%
Grand Theft Auto V 127
+182%
45−50
−182%
Metro Exodus 95−100
+180%
35−40
−180%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+189%
55−60
−189%
The Witcher 3: Wild Hunt 140−150
+196%
50−55
−196%
Valorant 230−240
+176%
85−90
−176%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 130−140
+204%
45−50
−204%
Cyberpunk 2077 95−100
+220%
30−33
−220%
Far Cry 5 92
+207%
30−33
−207%
Forza Horizon 4 150−160
+185%
55−60
−185%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+189%
55−60
−189%
The Witcher 3: Wild Hunt 101
+189%
35−40
−189%

Full HD
Epic

Fortnite 170−180
+193%
60−65
−193%

1440p
High

Counter-Strike 2 71
+196%
24−27
−196%
Counter-Strike: Global Offensive 280−290
+188%
100−105
−188%
Grand Theft Auto V 70
+192%
24−27
−192%
Metro Exodus 60−65
+186%
21−24
−186%
Valorant 260−270
+179%
95−100
−179%

1440p
Ultra

Battlefield 5 100−110
+194%
35−40
−194%
Cyberpunk 2077 45−50
+206%
16−18
−206%
Far Cry 5 100−105
+186%
35−40
−186%
Forza Horizon 4 110−120
+195%
40−45
−195%
The Witcher 3: Wild Hunt 75−80
+193%
27−30
−193%

1440p
Epic

Fortnite 100−110
+211%
35−40
−211%

4K
High

Counter-Strike 2 36
+200%
12−14
−200%
Grand Theft Auto V 76
+181%
27−30
−181%
Metro Exodus 35−40
+217%
12−14
−217%
The Witcher 3: Wild Hunt 65−70
+214%
21−24
−214%
Valorant 240−250
+177%
90−95
−177%

4K
Ultra

Battlefield 5 65−70
+210%
21−24
−210%
Cyberpunk 2077 21−24
+214%
7−8
−214%
Far Cry 5 55−60
+206%
18−20
−206%
Forza Horizon 4 75−80
+193%
27−30
−193%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+217%
18−20
−217%

4K
Epic

Fortnite 50−55
+200%
18−20
−200%

นี่คือวิธีที่ RX 8060S และ FirePro W9000 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 8060S เร็วกว่า 194% ในความละเอียด 1080p
  • RX 8060S เร็วกว่า 183% ในความละเอียด 1440p
  • RX 8060S เร็วกว่า 192% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 40.46 14.69
ความใหม่ล่าสุด 6 มกราคม 2025 14 มิถุนายน 2012

RX 8060S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 175% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 12 ปี

Radeon RX 8060S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า FirePro W9000 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 8060S เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ FirePro W9000 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.4 16 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 8060S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.4 5 โหวต

ให้คะแนน FirePro W9000 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 8060S หรือ FirePro W9000 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่