Radeon Pro W6400 vs RX 6600S

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 6600S กับ Radeon Pro W6400 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 6600S
2022
4 จีบี GDDR6,80 Watt
31.13
+54.6%

6600S มีประสิทธิภาพดีกว่า Pro W6400 อย่างน่าประทับใจ 55% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ199309
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน29.9631.02
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0 (2020−2025)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUNavi 23Navi 24
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย4 มกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)19 มกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1792768
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1700 MHz2331 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2000 MHz2331 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์11,060 million5,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)80 Watt50 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์224.0111.9
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว7.168 TFLOPS3.58 TFLOPS
ROPs6432
TMUs11248
Ray Tracing Cores2812
L0 Cache448 เคบี192 เคบี
L1 Cache512 เคบี256 เคบี
L2 Cache2 เอ็มบี1024 เคบี
L3 Cache32 เอ็มบี8 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x8PCIe 4.0 x4
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1750 MHz1750 MHz
224.0 จีบี/s112.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs2x DisplayPort 1.4a

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.56.6
OpenGL4.64.6
OpenCL2.12.2
Vulkan1.31.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 6600S 31.13
+54.6%
Pro W6400 20.14

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 6600S 13279
+58.5%
ตัวอย่าง: 10
Pro W6400 8380
ตัวอย่าง: 162

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 170−180
+61.8%
110−120
−61.8%
Cyberpunk 2077 70−75
+57.8%
45−50
−57.8%
Resident Evil 4 Remake 80−85
+60%
50−55
−60%

Full HD
Medium

Battlefield 5 110−120
+54.7%
75−80
−54.7%
Counter-Strike 2 170−180
+61.8%
110−120
−61.8%
Cyberpunk 2077 70−75
+57.8%
45−50
−57.8%
Far Cry 5 100−110
+56.9%
65−70
−56.9%
Fortnite 140−150
+58.9%
90−95
−58.9%
Forza Horizon 4 120−130
+64%
75−80
−64%
Forza Horizon 5 100−105
+66.7%
60−65
−66.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 120−130
+58.8%
80−85
−58.8%
Valorant 190−200
+64.2%
120−130
−64.2%

Full HD
High

Battlefield 5 110−120
+54.7%
75−80
−54.7%
Counter-Strike 2 170−180
+61.8%
110−120
−61.8%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+62.9%
170−180
−62.9%
Cyberpunk 2077 70−75
+57.8%
45−50
−57.8%
Dota 2 130−140
+60%
85−90
−60%
Far Cry 5 100−110
+56.9%
65−70
−56.9%
Fortnite 140−150
+58.9%
90−95
−58.9%
Forza Horizon 4 120−130
+64%
75−80
−64%
Forza Horizon 5 100−105
+66.7%
60−65
−66.7%
Grand Theft Auto V 110−120
+57.1%
70−75
−57.1%
Metro Exodus 70−75
+62.2%
45−50
−62.2%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 120−130
+58.8%
80−85
−58.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 100−110
+58.5%
65−70
−58.5%
Valorant 190−200
+64.2%
120−130
−64.2%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 110−120
+54.7%
75−80
−54.7%
Cyberpunk 2077 70−75
+57.8%
45−50
−57.8%
Dota 2 130−140
+60%
85−90
−60%
Far Cry 5 100−110
+56.9%
65−70
−56.9%
Forza Horizon 4 120−130
+64%
75−80
−64%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 120−130
+58.8%
80−85
−58.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 100−110
+58.5%
65−70
−58.5%
Valorant 190−200
+64.2%
120−130
−64.2%

Full HD
Epic

Fortnite 140−150
+58.9%
90−95
−58.9%

1440p
High

Counter-Strike 2 70−75
+64.4%
45−50
−64.4%
Counter-Strike: Global Offensive 220−230
+57.9%
140−150
−57.9%
Grand Theft Auto V 60−65
+57.5%
40−45
−57.5%
Metro Exodus 40−45
+63%
27−30
−63%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+59.1%
110−120
−59.1%
Valorant 230−240
+55.3%
150−160
−55.3%

1440p
Ultra

Battlefield 5 80−85
+68%
50−55
−68%
Cyberpunk 2077 30−35
+61.9%
21−24
−61.9%
Far Cry 5 75−80
+66.7%
45−50
−66.7%
Forza Horizon 4 85−90
+70%
50−55
−70%
The Witcher 3: Wild Hunt 55−60
+57.1%
35−40
−57.1%

1440p
Epic

Fortnite 80−85
+60%
50−55
−60%

4K
High

Counter-Strike 2 30−35
+61.9%
21−24
−61.9%
Grand Theft Auto V 60−65
+60%
40−45
−60%
Metro Exodus 27−30
+55.6%
18−20
−55.6%
The Witcher 3: Wild Hunt 45−50
+60%
30−33
−60%
Valorant 190−200
+60%
120−130
−60%

4K
Ultra

Battlefield 5 50−55
+66.7%
30−33
−66.7%
Counter-Strike 2 30−35
+61.9%
21−24
−61.9%
Cyberpunk 2077 14−16
+66.7%
9−10
−66.7%
Dota 2 95−100
+61.7%
60−65
−61.7%
Far Cry 5 35−40
+62.5%
24−27
−62.5%
Forza Horizon 4 55−60
+62.9%
35−40
−62.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
+58.3%
24−27
−58.3%

4K
Epic

Fortnite 35−40
+58.3%
24−27
−58.3%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 31.13 20.14
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 7 nm 6 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 80 วัตต์ 50 วัตต์

RX 6600S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 55%

ในทางกลับกัน Pro W6400 มีข้อได้เปรียบ มีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 17%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 60%

Radeon RX 6600S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon Pro W6400 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 6600S เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Pro W6400 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.3 27 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6600S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 33 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro W6400 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 6600S หรือ Radeon Pro W6400 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่