Radeon Pro Vega 56 vs RX 5600 XT
คะแนนประสิทธิภาพรวม
เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 5600 XT กับ Radeon Pro Vega 56 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ
5600 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า Pro 56 อย่างปานกลาง 11% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ
| ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ | 189 | 221 |
| จัดอันดับตามความนิยม | 87 | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก |
| ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา | 40.82 | 15.63 |
| ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน | 16.47 | 10.57 |
| สถาปัตยกรรม | RDNA 1.0 (2019−2020) | GCN 5.0 (2017−2020) |
| ชื่อรหัส GPU | Navi 10 | Vega 10 |
| ประเภทตลาด | เดสก์ท็อป | เวิร์กสเตชันแบบพกพา |
| วันที่วางจำหน่าย | 21 มกราคม 2020 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว) | 14 สิงหาคม 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว) |
| ราคาเปิดตัว (MSRP) | $279 | $399 |
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
RX 5600 XT มีความคุ้มค่ามากกว่า Pro Vega 56 อยู่ 161%
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก
| พาธไลน์ / คอร์ CUDA | 2304 | 3584 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก | 1130 MHz | 1138 MHz |
| เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา | 1560 MHz | 1250 MHz |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 10,300 million | 12,500 million |
| เทคโนโลยีกระบวนการผลิต | 7 nm | 14 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 150 Watt | 210 Watt |
| อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ | 224.6 | 280.0 |
| ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว | 7.188 TFLOPS | 8.96 TFLOPS |
| ROPs | 64 | 64 |
| TMUs | 144 | 224 |
| L1 Cache | ไม่มีข้อมูล | 896 เคบี |
| L2 Cache | 3 เอ็มบี | 4 เอ็มบี |
ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้
ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)
| อินเทอร์เฟซ | PCIe 4.0 x16 | PCIe 3.0 x16 |
| ความยาว | 267 mm | ไม่มีข้อมูล |
| ความกว้าง | 2-slot | ไม่มีข้อมูล |
| ขั้วต่อพลังงานเสริม | 1x 8-pin | None |
ความจุและประเภทของ VRAM
พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน
| ประเภทหน่วยความจำ | GDDR6 | HBM2 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 6 จีบี | 8 จีบี |
| ความกว้างบัสหน่วยความจำ | 192 Bit | 2048 Bit |
| ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ | 14000 MHz | 786 MHz |
| 288.0 จีบี/s | 402.4 จีบี/s | |
| หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน | - | - |
| Resizable BAR | + | - |
การเชื่อมต่อและเอาต์พุต
ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง
| ขั้วต่อจอแสดงผล | 1x HDMI, 3x DisplayPort | 1x HDMI, 3x DisplayPort |
| HDMI | + | + |
ความเข้ากันได้ของ API และ SDK
รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ
| DirectX | 12 (12_1) | 12 (12_1) |
| รุ่นเชดเดอร์ | 6.5 | 6.4 |
| OpenGL | 4.6 | 4.6 |
| OpenCL | 2.0 | 2.0 |
| Vulkan | 1.2.131 | 1.1.125 |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
Passmark
นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute
3DMark 11 Performance GPU
3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy
3DMark Fire Strike Graphics
Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)
ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด
นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:
| Full HD | 106
+10.4%
| 96
−10.4%
|
| 1440p | 62
+12.7%
| 55−60
−12.7%
|
| 4K | 36
−58.3%
| 57
+58.3%
|
ต้นทุนต่อเฟรม, $
| 1080p | 2.63
+57.9%
| 4.16
−57.9%
|
| 1440p | 4.50
+61.2%
| 7.25
−61.2%
|
| 4K | 7.75
−10.7%
| 7.00
+10.7%
|
ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม
Full HD
Low
| Counter-Strike 2 | 320
+92.8%
|
160−170
−92.8%
|
| Cyberpunk 2077 | 83
+27.7%
|
65−70
−27.7%
|
| Resident Evil 4 Remake | 123
+68.5%
|
70−75
−68.5%
|
Full HD
Medium
| Battlefield 5 | 110−120
+7.3%
|
110−120
−7.3%
|
| Counter-Strike 2 | 257
+54.8%
|
160−170
−54.8%
|
| Cyberpunk 2077 | 74
+13.8%
|
65−70
−13.8%
|
| Far Cry 5 | 148
+55.8%
|
95−100
−55.8%
|
| Fortnite | 140−150
+8.1%
|
130−140
−8.1%
|
| Forza Horizon 4 | 185
+60.9%
|
110−120
−60.9%
|
| Forza Horizon 5 | 104
+11.8%
|
90−95
−11.8%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 130−140
+12%
|
110−120
−12%
|
| Valorant | 275
+46.3%
|
180−190
−46.3%
|
Full HD
High
| Battlefield 5 | 110−120
+7.3%
|
110−120
−7.3%
|
| Counter-Strike 2 | 135
−23%
|
160−170
+23%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 270−280
+1.1%
|
270−280
−1.1%
|
| Cyberpunk 2077 | 63
−3.2%
|
65−70
+3.2%
|
| Dota 2 | 185
+72.9%
|
107
−72.9%
|
| Far Cry 5 | 135
+42.1%
|
95−100
−42.1%
|
| Fortnite | 140−150
+8.1%
|
130−140
−8.1%
|
| Forza Horizon 4 | 173
+50.4%
|
110−120
−50.4%
|
| Forza Horizon 5 | 91
−2.2%
|
90−95
+2.2%
|
| Grand Theft Auto V | 126
+21.2%
|
100−110
−21.2%
|
| Metro Exodus | 81
+20.9%
|
65−70
−20.9%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 130−140
+12%
|
110−120
−12%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 140
+20.7%
|
116
−20.7%
|
| Valorant | 272
+44.7%
|
180−190
−44.7%
|
Full HD
Ultra
| Battlefield 5 | 110−120
+7.3%
|
110−120
−7.3%
|
| Cyberpunk 2077 | 54
−20.4%
|
65−70
+20.4%
|
| Dota 2 | 168
+64.7%
|
102
−64.7%
|
| Far Cry 5 | 126
+32.6%
|
95−100
−32.6%
|
| Forza Horizon 4 | 138
+20%
|
110−120
−20%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 130−140
+12%
|
110−120
−12%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 84
+31.3%
|
64
−31.3%
|
| Valorant | 148
−27%
|
180−190
+27%
|
Full HD
Epic
| Fortnite | 140−150
+8.1%
|
130−140
−8.1%
|
1440p
High
| Counter-Strike 2 | 80
+19.4%
|
65−70
−19.4%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 220−230
+10.7%
|
200−210
−10.7%
|
| Grand Theft Auto V | 61
+7%
|
55−60
−7%
|
| Metro Exodus | 49
+19.5%
|
40−45
−19.5%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 170−180
+0%
|
170−180
+0%
|
| Valorant | 252
+12%
|
220−230
−12%
|
1440p
Ultra
| Battlefield 5 | 85−90
+8.9%
|
75−80
−8.9%
|
| Cyberpunk 2077 | 30
−3.3%
|
30−35
+3.3%
|
| Far Cry 5 | 89
+29%
|
65−70
−29%
|
| Forza Horizon 4 | 109
+39.7%
|
75−80
−39.7%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 55−60
+14%
|
50−55
−14%
|
1440p
Epic
| Fortnite | 80−85
+13.7%
|
70−75
−13.7%
|
4K
High
| Counter-Strike 2 | 19
−63.2%
|
30−35
+63.2%
|
| Grand Theft Auto V | 63
+8.6%
|
55−60
−8.6%
|
| Metro Exodus | 30
+15.4%
|
24−27
−15.4%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 46
+9.5%
|
42
−9.5%
|
| Valorant | 214
+21.6%
|
170−180
−21.6%
|
4K
Ultra
| Battlefield 5 | 50−55
+10.9%
|
45−50
−10.9%
|
| Counter-Strike 2 | 35−40
+16.1%
|
30−35
−16.1%
|
| Cyberpunk 2077 | 12
−16.7%
|
14−16
+16.7%
|
| Dota 2 | 99
+3.1%
|
96
−3.1%
|
| Far Cry 5 | 45
+25%
|
35−40
−25%
|
| Forza Horizon 4 | 70
+34.6%
|
50−55
−34.6%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 40−45
+17.6%
|
30−35
−17.6%
|
4K
Epic
| Fortnite | 40−45
+17.6%
|
30−35
−17.6%
|
นี่คือวิธีที่ RX 5600 XT และ Pro Vega 56 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:
- RX 5600 XT เร็วกว่า 10% ในความละเอียด 1080p
- RX 5600 XT เร็วกว่า 13% ในความละเอียด 1440p
- Pro Vega 56 เร็วกว่า 58% ในความละเอียด 4K
นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:
- ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ RX 5600 XT เร็วกว่า 93%
- ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Pro Vega 56 เร็วกว่า 63%
โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:
- RX 5600 XT เหนือกว่าใน 51การทดสอบ (85%)
- Pro Vega 56 เหนือกว่าใน 8การทดสอบ (13%)
- เสมอกันใน 1การทดสอบ (2%)
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คะแนนประสิทธิภาพ | 32.08 | 28.84 |
| ความใหม่ล่าสุด | 21 มกราคม 2020 | 14 สิงหาคม 2017 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 6 จีบี | 8 จีบี |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 7 nm | 14 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 150 วัตต์ | 210 วัตต์ |
RX 5600 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 11% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 40%
ในทางกลับกัน Pro Vega 56 มีข้อได้เปรียบ
Radeon RX 5600 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon Pro Vega 56 ในการทดสอบประสิทธิภาพ
โปรดทราบว่า Radeon RX 5600 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon Pro Vega 56 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา
