Radeon RX 8050S vs RX 480

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 480 กับ Radeon RX 8050S รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 480
2016,$229
8 จีบี GDDR5,150 Watt
20.42

8050S มีประสิทธิภาพดีกว่า RX 480 อย่างน่าประทับใจ 76% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ306155
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา13.65ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน10.48ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)ไม่มีข้อมูล
ชื่อรหัส GPUEllesmereไม่มีข้อมูล
รุ่น GCN4th Genไม่มีข้อมูล
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
การออกแบบreferenceไม่มีข้อมูล
วันที่วางจำหน่าย29 มิถุนายน 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)6 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$229 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA230432
หน่วยประมวลผลคอมพิวต์36ไม่มีข้อมูล
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1120 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1266 MHz2800 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,700 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nmไม่มีข้อมูล
การใช้พลังงาน (TDP)150 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์182.3ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว5.834 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs32ไม่มีข้อมูล
TMUs144ไม่มีข้อมูล
L1 Cache576 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสn/aไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16ไม่มีข้อมูล
ความยาว240 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pinไม่มีข้อมูล
บริดจ์เลสครอสไฟร์+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5ไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบีไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bitไม่มีข้อมูล
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ8000 MHzไม่มีข้อมูล
224 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI 2.0b, 3x DisplayPort 1.4aไม่มีข้อมูล
Eyefinity+-
HDMI2.0-
รองรับ DisplayPort1.4HDR-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

AppAccelerationn/a-
CrossFire+-
Enduron/a-
FRTC+-
FreeSync+-
HD3Dn/a-
LiquidVR+-
PowerTune+-
TressFX+-
TrueAudion/a-
ZeroCore+-
UVD+-
VCE+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 12ไม่มีข้อมูล
รุ่นเชดเดอร์6.7ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.5ไม่มีข้อมูล
OpenCL2.0ไม่มีข้อมูล
Vulkan+-
Mantlen/a-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 480 20.42
RX 8050S 35.92
+75.9%

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RX 480 17919
RX 8050S 36323
+103%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

RX 480 39552
RX 8050S 79256
+100%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RX 480 12186
RX 8050S 23521
+93%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 480 72213
RX 8050S 130145
+80.2%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD77
−22.1%
94
+22.1%
1440p51
−66.7%
85−90
+66.7%
4K36
−66.7%
60−65
+66.7%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p2.97ไม่มีข้อมูล
1440p4.49ไม่มีข้อมูล
4K6.36ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 110−120
−71.2%
200−210
+71.2%
Cyberpunk 2077 45−50
−86.7%
80−85
+86.7%
Resident Evil 4 Remake 45−50
−104%
95−100
+104%

Full HD
Medium

Battlefield 5 85−90
−49.4%
120−130
+49.4%
Counter-Strike 2 110−120
−71.2%
200−210
+71.2%
Cyberpunk 2077 45−50
−86.7%
80−85
+86.7%
Far Cry 5 65−70
−47.1%
100
+47.1%
Fortnite 207
+30.2%
150−160
−30.2%
Forza Horizon 4 100
−40%
140−150
+40%
Forza Horizon 5 65−70
−74.2%
110−120
+74.2%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
−81.3%
140−150
+81.3%
Valorant 150−160
−42.1%
210−220
+42.1%

Full HD
High

Battlefield 5 85−90
−49.4%
120−130
+49.4%
Counter-Strike 2 110−120
−71.2%
200−210
+71.2%
Counter-Strike: Global Offensive 285
+2.5%
270−280
−2.5%
Cyberpunk 2077 45−50
−86.7%
80−85
+86.7%
Dota 2 110−120
−75.4%
200−210
+75.4%
Far Cry 5 65−70
−41.2%
96
+41.2%
Fortnite 79
−101%
150−160
+101%
Forza Horizon 4 93
−50.5%
140−150
+50.5%
Forza Horizon 5 65−70
−74.2%
110−120
+74.2%
Grand Theft Auto V 78
−51.3%
118
+51.3%
Metro Exodus 41
−110%
85−90
+110%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
−81.3%
140−150
+81.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 78
−100%
156
+100%
Valorant 150−160
−42.1%
210−220
+42.1%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 85−90
−49.4%
120−130
+49.4%
Cyberpunk 2077 45−50
−86.7%
80−85
+86.7%
Dota 2 110−120
−75.4%
200−210
+75.4%
Far Cry 5 65−70
−25%
85
+25%
Forza Horizon 4 77
−81.8%
140−150
+81.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45
−222%
140−150
+222%
The Witcher 3: Wild Hunt 44
−109%
92
+109%
Valorant 150−160
−71.1%
260−270
+71.1%

Full HD
Epic

Fortnite 65
−145%
150−160
+145%

1440p
High

Counter-Strike 2 40−45
−107%
85−90
+107%
Counter-Strike: Global Offensive 150−160
−70%
250−260
+70%
Grand Theft Auto V 37
−100%
70−75
+100%
Metro Exodus 27−30
−92.6%
50−55
+92.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
−73.4%
300−310
+73.4%
Valorant 241
−3.3%
240−250
+3.3%

1440p
Ultra

Battlefield 5 55−60
−59.3%
90−95
+59.3%
Cyberpunk 2077 20−22
−105%
40−45
+105%
Far Cry 5 45−50
−85.1%
85−90
+85.1%
Forza Horizon 4 50−55
−96.2%
100−110
+96.2%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
−109%
65−70
+109%

1440p
Epic

Fortnite 39
−144%
95−100
+144%

4K
High

Counter-Strike 2 18−20
−116%
40−45
+116%
Grand Theft Auto V 36
−117%
75−80
+117%
Metro Exodus 15
−120%
30−35
+120%
The Witcher 3: Wild Hunt 27
−111%
55−60
+111%
Valorant 120
−85%
220−230
+85%

4K
Ultra

Battlefield 5 30−35
−81.3%
55−60
+81.3%
Counter-Strike 2 18−20
−57.9%
30−33
+57.9%
Cyberpunk 2077 8−9
−138%
18−20
+138%
Dota 2 88
−70.5%
150−160
+70.5%
Far Cry 5 24−27
−95.8%
45−50
+95.8%
Forza Horizon 4 35−40
−88.9%
65−70
+88.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16
−194%
45−50
+194%

4K
Epic

Fortnite 18
−156%
45−50
+156%

นี่คือวิธีที่ RX 480 และ RX 8050S แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 8050S เร็วกว่า 22% ในความละเอียด 1080p
  • RX 8050S เร็วกว่า 67% ในความละเอียด 1440p
  • RX 8050S เร็วกว่า 67% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Fortnite ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ RX 480 เร็วกว่า 30%
  • ในเกม PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ RX 8050S เร็วกว่า 222%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 480 เหนือกว่าใน 2การทดสอบ (4%)
  • RX 8050S เหนือกว่าใน 52การทดสอบ (96%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 20.42 35.92
ความใหม่ล่าสุด 29 มิถุนายน 2016 6 มกราคม 2025

RX 8050S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 76% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี

Radeon RX 8050S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 480 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 480 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon RX 8050S เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.2 2285 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 480 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
5 1 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 8050S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 480 หรือ Radeon RX 8050S เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่