Radeon HD 8410G vs RX 470

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 470 กับ Radeon HD 8410G รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 470
2016,$179
4 จีบี GDDR5,120 Watt
19.36
+1762%

RX 470 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 8410G อย่างมหาศาลถึง 1762% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ3171147
จัดอันดับตามความนิยม68ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา15.70ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน12.422.29
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)TeraScale 3 (2010−2013)
ชื่อรหัส GPUEllesmereScrapper
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย4 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)23 พฤษภาคม 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$179 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2048192
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก926 MHz600 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1206 MHz720 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,700 million1,303 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm32 nm
การใช้พลังงาน (TDP)120 Watt35 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์154.48.640
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว4.94 TFLOPS0.2765 TFLOPS
ROPs324
TMUs12812
L1 Cache512 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16IGP
ความยาว241 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pinไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5System Shared
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบีSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1650 MHzSystem Shared
211.2 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI, 3x DisplayPortNo outputs
HDMI+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)11.2 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์6.45.0
OpenGL4.64.4
OpenCL2.01.2
Vulkan1.2.131N/A

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 470 19.36
+1762%
HD 8410G 1.04

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 470 8096
+1761%
HD 8410G 435
ตัวอย่าง: 8

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD69
+2200%
3−4
−2200%
1440p38
+1800%
2−3
−1800%
4K37
+3600%
1−2
−3600%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p2.59ไม่มีข้อมูล
1440p4.71ไม่มีข้อมูล
4K4.84ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 110−120
+1767%
6−7
−1767%
Cyberpunk 2077 40−45
+2000%
2−3
−2000%
Resident Evil 4 Remake 40−45
+2100%
2−3
−2100%

Full HD
Medium

Battlefield 5 80−85
+1950%
4−5
−1950%
Counter-Strike 2 110−120
+1767%
6−7
−1767%
Cyberpunk 2077 40−45
+2000%
2−3
−2000%
Far Cry 5 60−65
+3100%
2−3
−3100%
Fortnite 100−110
+5050%
2−3
−5050%
Forza Horizon 4 80−85
+1043%
7−8
−1043%
Forza Horizon 5 60−65
+6100%
1−2
−6100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 71
+689%
9−10
−689%
Valorant 140−150
+359%
30−35
−359%

Full HD
High

Battlefield 5 80−85
+1950%
4−5
−1950%
Counter-Strike 2 110−120
+1767%
6−7
−1767%
Counter-Strike: Global Offensive 230−240
+804%
24−27
−804%
Cyberpunk 2077 40−45
+2000%
2−3
−2000%
Dota 2 110−120
+640%
14−16
−640%
Far Cry 5 60−65
+3100%
2−3
−3100%
Fortnite 88
+4300%
2−3
−4300%
Forza Horizon 4 80−85
+1043%
7−8
−1043%
Forza Horizon 5 60−65
+6100%
1−2
−6100%
Grand Theft Auto V 73
+2333%
3−4
−2333%
Metro Exodus 40−45
+4200%
1−2
−4200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50
+456%
9−10
−456%
The Witcher 3: Wild Hunt 70
+1067%
6−7
−1067%
Valorant 140−150
+359%
30−35
−359%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 80−85
+1950%
4−5
−1950%
Cyberpunk 2077 40−45
+2000%
2−3
−2000%
Dota 2 110−120
+640%
14−16
−640%
Far Cry 5 61
+2950%
2−3
−2950%
Forza Horizon 4 80−85
+1043%
7−8
−1043%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40
+344%
9−10
−344%
The Witcher 3: Wild Hunt 40
+567%
6−7
−567%
Valorant 140−150
+359%
30−35
−359%

Full HD
Epic

Fortnite 59
+2850%
2−3
−2850%

1440p
High

Counter-Strike 2 40−45
+900%
4−5
−900%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150
+2283%
6−7
−2283%
Grand Theft Auto V 33
+3200%
1−2
−3200%
Metro Exodus 24−27
+2500%
1−2
−2500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+1464%
10−12
−1464%
Valorant 180−190 0−1

1440p
Ultra

Battlefield 5 55−60
+1767%
3−4
−1767%
Cyberpunk 2077 18−20 0−1
Far Cry 5 43
+4200%
1−2
−4200%
Forza Horizon 4 45−50
+1533%
3−4
−1533%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−33
+1400%
2−3
−1400%

1440p
Epic

Fortnite 45−50
+4500%
1−2
−4500%

4K
High

Counter-Strike 2 18−20 0−1
Grand Theft Auto V 33
+136%
14−16
−136%
Metro Exodus 16−18 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+2800%
1−2
−2800%
Valorant 110−120
+2160%
5−6
−2160%

4K
Ultra

Battlefield 5 30−33
+2900%
1−2
−2900%
Counter-Strike 2 18−20 0−1
Cyberpunk 2077 8−9 0−1
Dota 2 86
+2050%
4−5
−2050%
Far Cry 5 21−24
+2100%
1−2
−2100%
Forza Horizon 4 30−35
+3300%
1−2
−3300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20−22
+900%
2−3
−900%

4K
Epic

Fortnite 17
+750%
2−3
−750%

นี่คือวิธีที่ RX 470 และ HD 8410G แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 470 เร็วกว่า 2200% ในความละเอียด 1080p
  • RX 470 เร็วกว่า 1800% ในความละเอียด 1440p
  • RX 470 เร็วกว่า 3600% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Forza Horizon 5 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ RX 470 เร็วกว่า 6100%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 470 เหนือกว่า HD 8410G ในการทดสอบทั้ง 38 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 19.36 1.04
ความใหม่ล่าสุด 4 สิงหาคม 2016 23 พฤษภาคม 2013
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 32 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 120 วัตต์ 35 วัตต์

RX 470 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1762% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 129%

ในทางกลับกัน HD 8410G มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 243%

Radeon RX 470 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 8410G ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 470 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon HD 8410G เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 5308 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 470 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

ยังไม่มีคะแนนจากผู้ใช้

ให้คะแนน Radeon HD 8410G ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 470 หรือ Radeon HD 8410G เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่