HD Graphics 500 vs Radeon R9 Nano

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 Nano กับ HD Graphics 500 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 Nano
2015,$649
4 จีบี High Bandwidth Memory (HBM),175 Watt
20.29
+2718%

R9 Nano มีประสิทธิภาพดีกว่า HD Graphics 500 อย่างมหาศาลถึง 2718% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ3081226
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา4.76ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน8.939.24
สถาปัตยกรรมGCN 3.0 (2014−2019)Generation 9.0 (2015−2016)
ชื่อรหัส GPUFijiApollo Lake GT1
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
การออกแบบreferenceไม่มีข้อมูล
วันที่วางจำหน่าย27 สิงหาคม 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)1 กันยายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$649 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA409696
หน่วยประมวลผลคอมพิวต์64ไม่มีข้อมูล
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล200 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1000 MHz650 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์8,900 million189 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)175 Watt10 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์256.07.800
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว8.192 TFLOPS0.1248 TFLOPS
ROPs642
TMUs25612
L1 Cache1 เอ็มบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16Ring Bus
ความยาว152 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 8-pinไม่มีข้อมูล
บริดจ์เลสครอสไฟร์+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำHigh Bandwidth Memory (HBM)DDR3L/LPDDR3/LPDDR4
หน่วยความจำแบนด์วิดท์สูง (HBM)+ไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ4096 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ500 MHzSystem Shared
512 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI, 3x DisplayPortPortable Device Dependent
Eyefinity+-
จำนวนจอ Eyefinity6ไม่มีข้อมูล
HDMI+-
รองรับ DisplayPort+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

AppAcceleration+-
CrossFire+-
FRTC+-
FreeSync+-
HD3D+-
LiquidVR+-
PowerTune+-
TressFX+-
TrueAudio+-
ZeroCore+-
VCE+-
เสียง DDMA+ไม่มีข้อมูล
Quick Syncไม่มีข้อมูล+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1212 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.36.4
OpenGL4.54.6
OpenCL2.03.0
Vulkan+1.3
Mantle+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 Nano 20.29
+2718%
HD Graphics 500 0.72

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 Nano 8486
+2710%
HD Graphics 500 302
ตัวอย่าง: 828

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

R9 Nano 17282
+3485%
HD Graphics 500 482

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

R9 Nano 14362
+3862%
HD Graphics 500 363

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

R9 Nano 81374
+2606%
HD Graphics 500 3007

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

R9 Nano 402499
+1536%
HD Graphics 500 24609

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD91
+810%
10
−810%
1440p27−30
+2600%
1
−2600%
4K46
+4500%
1−2
−4500%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p7.13ไม่มีข้อมูล
1440p24.04ไม่มีข้อมูล
4K14.11ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 110−120
+2825%
4−5
−2825%
Cyberpunk 2077 40−45
+2100%
2−3
−2100%
Resident Evil 4 Remake 45−50
+4600%
1−2
−4600%

Full HD
Medium

Battlefield 5 85−90
+2733%
3−4
−2733%
Counter-Strike 2 110−120
+2825%
4−5
−2825%
Cyberpunk 2077 40−45
+2100%
2−3
−2100%
Far Cry 5 65−70
+6600%
1−2
−6600%
Fortnite 100−110
+3467%
3−4
−3467%
Forza Horizon 4 80−85
+1560%
5−6
−1560%
Forza Horizon 5 65−70
+3150%
2−3
−3150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
+900%
8−9
−900%
Valorant 150−160
+421%
27−30
−421%

Full HD
High

Battlefield 5 85−90
+2733%
3−4
−2733%
Counter-Strike 2 110−120
+2825%
4−5
−2825%
Counter-Strike: Global Offensive 240−250
+1105%
20−22
−1105%
Cyberpunk 2077 40−45
+2100%
2−3
−2100%
Dota 2 110−120
+1800%
6
−1800%
Far Cry 5 65−70
+6600%
1−2
−6600%
Fortnite 100−110
+3467%
3−4
−3467%
Forza Horizon 4 80−85
+1560%
5−6
−1560%
Forza Horizon 5 65−70
+3150%
2−3
−3150%
Grand Theft Auto V 75−80
+3700%
2−3
−3700%
Metro Exodus 45−50
+4400%
1−2
−4400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
+900%
8−9
−900%
The Witcher 3: Wild Hunt 55−60
+883%
6−7
−883%
Valorant 150−160
+421%
27−30
−421%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 85−90
+2733%
3−4
−2733%
Cyberpunk 2077 40−45
+2100%
2−3
−2100%
Dota 2 110−120
+2180%
5
−2180%
Far Cry 5 65−70
+6600%
1−2
−6600%
Forza Horizon 4 80−85
+1560%
5−6
−1560%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
+900%
8−9
−900%
The Witcher 3: Wild Hunt 47
+683%
6−7
−683%
Valorant 150−160
+421%
27−30
−421%

Full HD
Epic

Fortnite 100−110
+3467%
3−4
−3467%

1440p
High

Counter-Strike 2 40−45
+1333%
3−4
−1333%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150
+3625%
4−5
−3625%
Grand Theft Auto V 35−40
+3600%
1−2
−3600%
Metro Exodus 27−30 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+2063%
8−9
−2063%
Valorant 180−190
+3033%
6−7
−3033%

1440p
Ultra

Battlefield 5 55−60
+2850%
2−3
−2850%
Cyberpunk 2077 20−22 0−1
Far Cry 5 45−50
+4600%
1
−4600%
Forza Horizon 4 50−55
+2500%
2−3
−2500%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
+1500%
2−3
−1500%

1440p
Epic

Fortnite 45−50
+4700%
1−2
−4700%

4K
High

Counter-Strike 2 18−20 0−1
Grand Theft Auto V 35−40
+171%
14−16
−171%
Metro Exodus 16−18 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 35
+3400%
1−2
−3400%
Valorant 110−120
+2875%
4−5
−2875%

4K
Ultra

Battlefield 5 30−35
+3100%
1−2
−3100%
Counter-Strike 2 18−20 0−1
Cyberpunk 2077 8−9 0−1
Dota 2 70−75
+3400%
2−3
−3400%
Far Cry 5 24−27 0−1
Forza Horizon 4 35−40
+3500%
1−2
−3500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
+950%
2−3
−950%

4K
Epic

Fortnite 21−24
+1000%
2−3
−1000%

นี่คือวิธีที่ R9 Nano และ HD Graphics 500 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • R9 Nano เร็วกว่า 810% ในความละเอียด 1080p
  • R9 Nano เร็วกว่า 2600% ในความละเอียด 1440p
  • R9 Nano เร็วกว่า 4500% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Far Cry 5 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ R9 Nano เร็วกว่า 6600%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น R9 Nano เหนือกว่า HD Graphics 500 ในการทดสอบทั้ง 33 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 20.29 0.72
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 175 วัตต์ 10 วัตต์

R9 Nano มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2718%

ในทางกลับกัน HD Graphics 500 มีข้อได้เปรียบ และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1650%

Radeon R9 Nano เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า HD Graphics 500 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 Nano เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ HD Graphics 500 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.4 101 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 Nano ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.7 792 โหวต

ให้คะแนน HD Graphics 500 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 Nano หรือ HD Graphics 500 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่