GeForce4 4200 Go vs Radeon R9 Nano

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 Nano กับ GeForce4 4200 Go รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 Nano
2015,$649
4 จีบี High Bandwidth Memory (HBM),175 Watt
20.29
+202800%

R9 Nano มีประสิทธิภาพดีกว่า GeForce4 4200 Go อย่างมหาศาลถึง 202800% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ3081590
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา4.76ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน8.93ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมGCN 3.0 (2014−2019)ไม่มีข้อมูล
ชื่อรหัส GPUFijiNV28M
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
การออกแบบreferenceไม่มีข้อมูล
วันที่วางจำหน่าย27 สิงหาคม 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)15 พฤศจิกายน 2002 (เมื่อ 23 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$649 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA40966
หน่วยประมวลผลคอมพิวต์64ไม่มีข้อมูล
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล2 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1000 MHz200 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์8,900 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm150 nm
การใช้พลังงาน (TDP)175 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์256.0ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว8.192 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs64ไม่มีข้อมูล
TMUs256ไม่มีข้อมูล
L1 Cache1 เอ็มบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลmedium sized
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16ไม่มีข้อมูล
ความยาว152 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 8-pinไม่มีข้อมูล
บริดจ์เลสครอสไฟร์+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำHigh Bandwidth Memory (HBM)DDR
หน่วยความจำแบนด์วิดท์สูง (HBM)+ไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี128 เอ็มบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ4096 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ500 MHz200 MHz
512 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI, 3x DisplayPortไม่มีข้อมูล
Eyefinity+-
จำนวนจอ Eyefinity6ไม่มีข้อมูล
HDMI+-
รองรับ DisplayPort+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

AppAcceleration+-
CrossFire+-
FRTC+-
FreeSync+-
HD3D+-
LiquidVR+-
PowerTune+-
TressFX+-
TrueAudio+-
ZeroCore+-
VCE+-
เสียง DDMA+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 12DDR
รุ่นเชดเดอร์6.3ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.5ไม่มีข้อมูล
OpenCL2.0ไม่มีข้อมูล
Vulkan+-
Mantle+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 Nano 20.29
+202800%
GeForce4 4200 Go 0.01

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 Nano 8486
+282767%
GeForce4 4200 Go 3
ตัวอย่าง: 8

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD91-0−1
4K46-0−1

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p7.13ไม่มีข้อมูล
4K14.11ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 110−120 0−1
Cyberpunk 2077 40−45 0−1
Resident Evil 4 Remake 45−50 0−1

Full HD
Medium

Battlefield 5 85−90 0−1
Counter-Strike 2 110−120 0−1
Cyberpunk 2077 40−45 0−1
Far Cry 5 65−70 0−1
Fortnite 100−110 0−1
Forza Horizon 4 80−85
+4050%
2−3
−4050%
Forza Horizon 5 65−70 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
+1233%
6−7
−1233%
Valorant 150−160
+557%
21−24
−557%

Full HD
High

Battlefield 5 85−90 0−1
Counter-Strike 2 110−120 0−1
Counter-Strike: Global Offensive 240−250
+2578%
9−10
−2578%
Cyberpunk 2077 40−45 0−1
Dota 2 110−120
+1529%
7−8
−1529%
Far Cry 5 65−70 0−1
Fortnite 100−110 0−1
Forza Horizon 4 80−85
+4050%
2−3
−4050%
Forza Horizon 5 65−70 0−1
Grand Theft Auto V 75−80 0−1
Metro Exodus 45−50 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
+1233%
6−7
−1233%
The Witcher 3: Wild Hunt 55−60
+1375%
4−5
−1375%
Valorant 150−160
+557%
21−24
−557%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 85−90 0−1
Cyberpunk 2077 40−45 0−1
Dota 2 110−120
+1529%
7−8
−1529%
Far Cry 5 65−70 0−1
Forza Horizon 4 80−85
+4050%
2−3
−4050%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
+1233%
6−7
−1233%
The Witcher 3: Wild Hunt 47
+1075%
4−5
−1075%
Valorant 150−160
+557%
21−24
−557%

Full HD
Epic

Fortnite 100−110 0−1

1440p
High

Counter-Strike 2 40−45
+2050%
2−3
−2050%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150 0−1
Grand Theft Auto V 35−40 0−1
Metro Exodus 27−30 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180 0−1
Valorant 180−190 0−1

1440p
Ultra

Battlefield 5 55−60 0−1
Cyberpunk 2077 20−22 0−1
Far Cry 5 45−50 0−1
Forza Horizon 4 50−55 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
+3100%
1−2
−3100%

1440p
Epic

Fortnite 45−50 0−1

4K
High

Counter-Strike 2 18−20 0−1
Grand Theft Auto V 35−40
+171%
14−16
−171%
Metro Exodus 16−18 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 35 0−1
Valorant 110−120 0−1

4K
Ultra

Battlefield 5 30−35 0−1
Counter-Strike 2 18−20 0−1
Cyberpunk 2077 8−9 0−1
Dota 2 70−75 0−1
Far Cry 5 24−27 0−1
Forza Horizon 4 35−40 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
+2000%
1−2
−2000%

4K
Epic

Fortnite 21−24
+2100%
1−2
−2100%

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Forza Horizon 4 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ R9 Nano เร็วกว่า 4050%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น R9 Nano เหนือกว่า GeForce4 4200 Go ในการทดสอบทั้ง 19 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 20.29 0.01
ความใหม่ล่าสุด 27 สิงหาคม 2015 15 พฤศจิกายน 2002
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 128 เอ็มบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 150 nm

R9 Nano มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 202800% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 12 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 436%

Radeon R9 Nano เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce4 4200 Go ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 Nano เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ GeForce4 4200 Go เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.4 101 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 Nano ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 3 โหวต

ให้คะแนน GeForce4 4200 Go ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 Nano หรือ GeForce4 4200 Go เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่