Radeon R9 M385 vs R9 M470X

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M470X และ Radeon R9 M385 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

R9 M470X
2016
4 จีบี GDDR5
7.76
+57.4%

R9 M470X มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M385 อย่างน่าประทับใจ 57% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ570683
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
สถาปัตยกรรมGCN 2.0 (2013−2017)GCN 2.0 (2013−2017)
ชื่อรหัส GPUEmeraldStrato
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย15 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)5 พฤษภาคม 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA896896
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1000 MHz900 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1100 MHz1100 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์2,080 million2,080 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm28 nm
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์61.6056.00
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.971 TFLOPS1.792 TFLOPS
ROPs1616
TMUs5656
L1 Cache224 เคบี224 เคบี
L2 Cache256 เคบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargemedium sized
การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCIe 3.0
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x16

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHz1500 MHz
96 จีบี/s76.8 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs
Eyefinity-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync-+
HD3D-+
PowerTune-+
DualGraphics-+
TrueAudio-+
ZeroCore-+
กราฟิกแบบสลับได้-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)DirectX® 12
รุ่นเชดเดอร์6.36.3
OpenGL4.64.4
OpenCL2.0Not Listed
Vulkan1.2.131-
Mantle-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M470X 7.76
+57.4%
R9 M385 4.93

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 M470X 3244
+57.5%
ตัวอย่าง: 11
R9 M385 2060
ตัวอย่าง: 7

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 40−45
+81.8%
21−24
−81.8%
Cyberpunk 2077 16−18
+60%
10−11
−60%
Resident Evil 4 Remake 14−16
+75%
8−9
−75%

Full HD
Medium

Battlefield 5 30−35
+61.9%
21−24
−61.9%
Counter-Strike 2 40−45
+81.8%
21−24
−81.8%
Cyberpunk 2077 16−18
+60%
10−11
−60%
Far Cry 5 24−27
+66.7%
14−16
−66.7%
Fortnite 45−50
+60%
30−33
−60%
Forza Horizon 4 35−40
+52.2%
21−24
−52.2%
Forza Horizon 5 21−24
+64.3%
14−16
−64.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+47.4%
18−20
−47.4%
Valorant 80−85
+32.8%
60−65
−32.8%

Full HD
High

Battlefield 5 30−35
+61.9%
21−24
−61.9%
Counter-Strike 2 40−45
+81.8%
21−24
−81.8%
Counter-Strike: Global Offensive 120−130
+44.2%
85−90
−44.2%
Cyberpunk 2077 16−18
+60%
10−11
−60%
Dota 2 60−65
+42.9%
40−45
−42.9%
Far Cry 5 24−27
+66.7%
14−16
−66.7%
Fortnite 45−50
+60%
30−33
−60%
Forza Horizon 4 35−40
+52.2%
21−24
−52.2%
Forza Horizon 5 21−24
+64.3%
14−16
−64.3%
Grand Theft Auto V 27−30
+81.3%
16−18
−81.3%
Metro Exodus 14−16
+66.7%
9−10
−66.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+47.4%
18−20
−47.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 20−22
+42.9%
14−16
−42.9%
Valorant 80−85
+32.8%
60−65
−32.8%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 30−35
+61.9%
21−24
−61.9%
Cyberpunk 2077 16−18
+60%
10−11
−60%
Dota 2 60−65
+42.9%
40−45
−42.9%
Far Cry 5 24−27
+66.7%
14−16
−66.7%
Forza Horizon 4 35−40
+52.2%
21−24
−52.2%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+47.4%
18−20
−47.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 20−22
+42.9%
14−16
−42.9%
Valorant 80−85
+32.8%
60−65
−32.8%

Full HD
Epic

Fortnite 45−50
+60%
30−33
−60%

1440p
High

Counter-Strike 2 14−16
+50%
10−11
−50%
Counter-Strike: Global Offensive 60−65
+57.9%
35−40
−57.9%
Grand Theft Auto V 9−10
+125%
4−5
−125%
Metro Exodus 8−9
+100%
4−5
−100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+19.4%
35−40
−19.4%
Valorant 85−90
+63%
50−55
−63%

1440p
Ultra

Battlefield 5 16−18
+240%
5−6
−240%
Cyberpunk 2077 6−7
+50%
4−5
−50%
Far Cry 5 16−18
+60%
10−11
−60%
Forza Horizon 4 18−20
+58.3%
12−14
−58.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
+57.1%
7−8
−57.1%

1440p
Epic

Fortnite 16−18
+60%
10−11
−60%

4K
High

Counter-Strike 2 2−3
+100%
1−2
−100%
Grand Theft Auto V 18−20
+12.5%
16−18
−12.5%
Metro Exodus 3−4
+200%
1−2
−200%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
+600%
1−2
−600%
Valorant 40−45
+60%
24−27
−60%

4K
Ultra

Battlefield 5 8−9
+300%
2−3
−300%
Counter-Strike 2 2−3
+100%
1−2
−100%
Cyberpunk 2077 2−3
+100%
1−2
−100%
Dota 2 27−30
+70.6%
16−18
−70.6%
Far Cry 5 7−8
+75%
4−5
−75%
Forza Horizon 4 12−14
+85.7%
7−8
−85.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
+60%
5−6
−60%

4K
Epic

Fortnite 8−9
+60%
5−6
−60%

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม The Witcher 3: Wild Hunt ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ R9 M470X เร็วกว่า 600%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น R9 M470X เหนือกว่า R9 M385 ในการทดสอบทั้ง 57 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 7.76 4.93
ความใหม่ล่าสุด 15 พฤษภาคม 2016 5 พฤษภาคม 2015

R9 M470X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 57% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี

Radeon R9 M470X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M385 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.5 4 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M470X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
5 1 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M385 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M470X หรือ Radeon R9 M385 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่