Radeon R9 M470 vs R9 M385

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M385 และ Radeon R9 M470 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

R9 M385
2015
4 จีบี GDDR5
4.93

R9 M470 มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M385 อย่างปานกลาง 13% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ683655
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
สถาปัตยกรรมGCN 2.0 (2013−2017)GCN 2.0 (2013−2017)
ชื่อรหัส GPUStratoEmerald
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย5 พฤษภาคม 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)15 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA896768
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก900 MHz900 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1100 MHz1000 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์2,080 million2,080 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm28 nm
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์56.0048.00
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.792 TFLOPS1.536 TFLOPS
ROPs1616
TMUs5648
L1 Cache224 เคบี192 เคบี
L2 Cache256 เคบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedlarge
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x16

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHz1500 MHz
76.8 จีบี/s96 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs
Eyefinity+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
TrueAudio+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1212 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์6.36.3
OpenGL4.44.6
OpenCLNot Listed2.0
Vulkan-1.2.131
Mantle+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M385 4.93
R9 M470 5.57
+13%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 M385 2060
ตัวอย่าง: 7
R9 M470 2330
+13.1%
ตัวอย่าง: 7

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 21−24
−18.2%
24−27
+18.2%
Cyberpunk 2077 10−11
−10%
10−12
+10%
Resident Evil 4 Remake 8−9
−12.5%
9−10
+12.5%

Full HD
Medium

Battlefield 5 21−24
−14.3%
24−27
+14.3%
Counter-Strike 2 21−24
−18.2%
24−27
+18.2%
Cyberpunk 2077 10−11
−10%
10−12
+10%
Far Cry 5 14−16
−20%
18−20
+20%
Fortnite 30−33
−13.3%
30−35
+13.3%
Forza Horizon 4 21−24
−13%
24−27
+13%
Forza Horizon 5 14−16
−14.3%
16−18
+14.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−10.5%
21−24
+10.5%
Valorant 60−65
−8.2%
65−70
+8.2%

Full HD
High

Battlefield 5 21−24
−14.3%
24−27
+14.3%
Counter-Strike 2 21−24
−18.2%
24−27
+18.2%
Counter-Strike: Global Offensive 85−90
−10.5%
95−100
+10.5%
Cyberpunk 2077 10−11
−10%
10−12
+10%
Dota 2 40−45
−11.9%
45−50
+11.9%
Far Cry 5 14−16
−20%
18−20
+20%
Fortnite 30−33
−13.3%
30−35
+13.3%
Forza Horizon 4 21−24
−13%
24−27
+13%
Forza Horizon 5 14−16
−14.3%
16−18
+14.3%
Grand Theft Auto V 16−18
−18.8%
18−20
+18.8%
Metro Exodus 9−10
−22.2%
10−12
+22.2%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−10.5%
21−24
+10.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
−7.1%
14−16
+7.1%
Valorant 60−65
−8.2%
65−70
+8.2%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 21−24
−14.3%
24−27
+14.3%
Cyberpunk 2077 10−11
−10%
10−12
+10%
Dota 2 40−45
−11.9%
45−50
+11.9%
Far Cry 5 14−16
−20%
18−20
+20%
Forza Horizon 4 21−24
−13%
24−27
+13%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−10.5%
21−24
+10.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
−7.1%
14−16
+7.1%
Valorant 60−65
−8.2%
65−70
+8.2%

Full HD
Epic

Fortnite 30−33
−13.3%
30−35
+13.3%

1440p
High

Counter-Strike 2 10−11
−10%
10−12
+10%
Counter-Strike: Global Offensive 35−40
−13.2%
40−45
+13.2%
Grand Theft Auto V 4−5
−25%
5−6
+25%
Metro Exodus 4−5
−25%
5−6
+25%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
−5.6%
35−40
+5.6%
Valorant 50−55
−14.8%
60−65
+14.8%

1440p
Ultra

Battlefield 5 5−6
−60%
8−9
+60%
Cyberpunk 2077 4−5
+0%
4−5
+0%
Far Cry 5 10−11
−10%
10−12
+10%
Forza Horizon 4 12−14
−8.3%
12−14
+8.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−14.3%
8−9
+14.3%

1440p
Epic

Fortnite 10−11
−10%
10−12
+10%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
+0%
16−18
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−200%
3−4
+200%
Valorant 24−27
−12%
27−30
+12%

4K
Ultra

Battlefield 5 2−3
−50%
3−4
+50%
Cyberpunk 2077 1−2
+0%
1−2
+0%
Dota 2 16−18
−17.6%
20−22
+17.6%
Far Cry 5 4−5
−25%
5−6
+25%
Forza Horizon 4 7−8
−14.3%
8−9
+14.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 5−6
−20%
6−7
+20%

4K
Epic

Fortnite 5−6
−20%
6−7
+20%

4K
High

Metro Exodus 0−1 0−1

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม The Witcher 3: Wild Hunt ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ R9 M470 เร็วกว่า 200%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • R9 M470 เหนือกว่าใน 54การทดสอบ (95%)
  • เสมอกันใน 3การทดสอบ (5%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 4.93 5.57
ความใหม่ล่าสุด 5 พฤษภาคม 2015 15 พฤษภาคม 2016

R9 M470 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 13% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี

Radeon R9 M470 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M385 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


5 1 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M385 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.2 5 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M470 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M385 หรือ Radeon R9 M470 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่