Radeon RX 7900M vs R9 M295X

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M295X และ Radeon RX 7900M โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

R9 M295X
2014
0 เอ็มบี Not Listed,250 Watt
12.32

7900M มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M295X อย่างมหาศาลถึง 329% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ44264
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน3.7922.62
สถาปัตยกรรมGCN 3.0 (2014−2019)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUAmethystNavi 31
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย23 พฤศจิกายน 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)19 ตุลาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA20484608
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก723 MHz1825 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2090 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,000 million57,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)250 Watt180 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์92.54601.9
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.961 TFLOPS38.52 TFLOPS
ROPs32192
TMUs128288
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล72
L0 Cacheไม่มีข้อมูล2.3 เอ็มบี
L1 Cache512 เคบี3 เอ็มบี
L2 Cache512 เคบี6 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล64 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargelarge
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 4.0 x16
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำNot ListedGDDR6
จำนวน RAM สูงสุด0 เอ็มบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำNot Listed256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล2250 MHz
160.0 จีบี/s576.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsPortable Device Dependent

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXNot Listed12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.36.8
OpenGL4.44.6
OpenCLNot Listed2.2
Vulkan-1.3
Mantle+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M295X 12.32
RX 7900M 52.87
+329%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 M295X 5150
ตัวอย่าง: 28
RX 7900M 22111
+329%
ตัวอย่าง: 54

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

R9 M295X 8851
RX 7900M 59943
+577%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

R9 M295X 6591
RX 7900M 50241
+662%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD48
−208%
148
+208%
1440p24−27
−346%
107
+346%
4K26
−181%
73
+181%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 65−70
−299%
270−280
+299%
Cyberpunk 2077 24−27
−400%
130−140
+400%
Resident Evil 4 Remake 24−27
−524%
150−160
+524%

Full HD
Medium

Battlefield 5 55−60
−187%
150−160
+187%
Counter-Strike 2 65−70
−299%
270−280
+299%
Cyberpunk 2077 24−27
−400%
130−140
+400%
Far Cry 5 40−45
−302%
160−170
+302%
Fortnite 70−75
−222%
230−240
+222%
Forza Horizon 4 50−55
−289%
200−210
+289%
Forza Horizon 5 35−40
−321%
160−170
+321%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−287%
170−180
+287%
Valorant 110−120
−166%
290−300
+166%

Full HD
High

Battlefield 5 55−60
−187%
150−160
+187%
Counter-Strike 2 65−70
−299%
270−280
+299%
Counter-Strike: Global Offensive 170−180
−58.5%
270−280
+58.5%
Cyberpunk 2077 24−27
−400%
130−140
+400%
Dota 2 80−85
−317%
350−400
+317%
Far Cry 5 40−45
−302%
160−170
+302%
Fortnite 70−75
−222%
230−240
+222%
Forza Horizon 4 50−55
−289%
200−210
+289%
Forza Horizon 5 35−40
−321%
160−170
+321%
Grand Theft Auto V 45−50
−196%
139
+196%
Metro Exodus 24−27
−412%
130−140
+412%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−287%
170−180
+287%
The Witcher 3: Wild Hunt 37
−478%
210−220
+478%
Valorant 110−120
−166%
290−300
+166%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 55−60
−187%
150−160
+187%
Cyberpunk 2077 24−27
−419%
135
+419%
Dota 2 80−85
−317%
350−400
+317%
Far Cry 5 40−45
−212%
128
+212%
Forza Horizon 4 50−55
−289%
200−210
+289%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−287%
170−180
+287%
The Witcher 3: Wild Hunt 17
−888%
168
+888%
Valorant 110−120
−166%
290−300
+166%

Full HD
Epic

Fortnite 70−75
−222%
230−240
+222%

1440p
High

Counter-Strike 2 24−27
−533%
150−160
+533%
Counter-Strike: Global Offensive 90−95
−315%
350−400
+315%
Grand Theft Auto V 18−20
−458%
106
+458%
Metro Exodus 14−16
−460%
80−85
+460%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 100−105
−75%
170−180
+75%
Valorant 130−140
−150%
300−350
+150%

1440p
Ultra

Battlefield 5 30−35
−282%
130−140
+282%
Cyberpunk 2077 10−12
−745%
93
+745%
Far Cry 5 27−30
−356%
123
+356%
Forza Horizon 4 30−33
−460%
160−170
+460%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
−544%
110−120
+544%

1440p
Epic

Fortnite 27−30
−452%
140−150
+452%

4K
High

Counter-Strike 2 8−9
−750%
65−70
+750%
Grand Theft Auto V 24−27
−508%
146
+508%
Metro Exodus 8−9
−563%
50−55
+563%
The Witcher 3: Wild Hunt 14
−729%
116
+729%
Valorant 65−70
−350%
300−350
+350%

4K
Ultra

Battlefield 5 16−18
−429%
90−95
+429%
Counter-Strike 2 8−9
−750%
65−70
+750%
Cyberpunk 2077 4−5
−1000%
44
+1000%
Dota 2 45−50
−313%
190−200
+313%
Far Cry 5 12−14
−692%
103
+692%
Forza Horizon 4 21−24
−467%
110−120
+467%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−667%
90−95
+667%

4K
Epic

Fortnite 12−14
−550%
75−80
+550%

นี่คือวิธีที่ R9 M295X และ RX 7900M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 7900M เร็วกว่า 208% ในความละเอียด 1080p
  • RX 7900M เร็วกว่า 346% ในความละเอียด 1440p
  • RX 7900M เร็วกว่า 181% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Cyberpunk 2077 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ RX 7900M เร็วกว่า 1000%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 7900M เหนือกว่า R9 M295X ในการทดสอบทั้ง 57 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 12.32 52.87
ความใหม่ล่าสุด 23 พฤศจิกายน 2014 19 ตุลาคม 2023
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 250 วัตต์ 180 วัตต์

RX 7900M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 329% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 460%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 39%

Radeon RX 7900M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M295X ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.6 18 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M295X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 93 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 7900M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M295X หรือ Radeon RX 7900M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่