Radeon RX 6650 XT vs R9 M295X

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M295X กับ Radeon RX 6650 XT รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 M295X
2014
0 เอ็มบี Not Listed,250 Watt
12.32

6650 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M295X อย่างมหาศาลถึง 232% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ442112
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล56.66
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน3.7917.91
สถาปัตยกรรมGCN 3.0 (2014−2019)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUAmethystNavi 23
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย23 พฤศจิกายน 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)10 พฤษภาคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$399

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA20482048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก723 MHz2055 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2635 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,000 million11,060 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)250 Watt176 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์92.54337.3
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.961 TFLOPS10.79 TFLOPS
ROPs3264
TMUs128128
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล32
L0 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L1 Cache512 เคบี512 เคบี
L2 Cache512 เคบี2 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 4.0 x8
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำNot ListedGDDR6
จำนวน RAM สูงสุด0 เอ็มบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำNot Listed128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล2190 MHz
160.0 จีบี/s280.3 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1, 3x DisplayPort 1.4a
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXNot Listed12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.36.5
OpenGL4.44.6
OpenCLNot Listed2.1
Vulkan-1.3
Mantle+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M295X 12.32
RX 6650 XT 40.93
+232%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 M295X 5150
ตัวอย่าง: 28
RX 6650 XT 17120
+232%
ตัวอย่าง: 5004

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

R9 M295X 8851
RX 6650 XT 41739
+372%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

R9 M295X 29972
RX 6650 XT 105955
+254%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

R9 M295X 6591
RX 6650 XT 29796
+352%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

R9 M295X 38132
RX 6650 XT 167944
+340%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD48
−188%
138
+188%
1440p18−21
−283%
69
+283%
4K26
−38.5%
36
+38.5%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล2.89
1440pไม่มีข้อมูล5.78
4Kไม่มีข้อมูล11.08

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 65−70
−401%
346
+401%
Cyberpunk 2077 24−27
−392%
128
+392%
Resident Evil 4 Remake 24−27
−800%
225
+800%

Full HD
Medium

Battlefield 5 55−60
−149%
130−140
+149%
Counter-Strike 2 65−70
−396%
342
+396%
Cyberpunk 2077 24−27
−315%
108
+315%
Far Cry 5 40−45
−322%
173
+322%
Fortnite 70−75
−142%
170−180
+142%
Forza Horizon 4 50−55
−200%
150−160
+200%
Forza Horizon 5 35−40
−408%
198
+408%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−256%
160−170
+256%
Valorant 110−120
−115%
230−240
+115%

Full HD
High

Battlefield 5 55−60
−149%
130−140
+149%
Counter-Strike 2 65−70
−162%
181
+162%
Counter-Strike: Global Offensive 170−180
−58.5%
270−280
+58.5%
Cyberpunk 2077 24−27
−238%
88
+238%
Dota 2 80−85
−104%
171
+104%
Far Cry 5 40−45
−298%
163
+298%
Fortnite 70−75
−142%
170−180
+142%
Forza Horizon 4 50−55
−200%
150−160
+200%
Forza Horizon 5 35−40
−362%
180
+362%
Grand Theft Auto V 45−50
−213%
147
+213%
Metro Exodus 24−27
−292%
102
+292%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−256%
160−170
+256%
The Witcher 3: Wild Hunt 37
−392%
182
+392%
Valorant 110−120
−115%
230−240
+115%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 55−60
−149%
130−140
+149%
Cyberpunk 2077 24−27
−200%
78
+200%
Dota 2 80−85
−61.9%
136
+61.9%
Far Cry 5 40−45
−268%
151
+268%
Forza Horizon 4 50−55
−200%
150−160
+200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−256%
160−170
+256%
The Witcher 3: Wild Hunt 17
−529%
107
+529%
Valorant 110−120
−115%
230−240
+115%

Full HD
Epic

Fortnite 70−75
−142%
170−180
+142%

1440p
High

Counter-Strike 2 24−27
−350%
108
+350%
Counter-Strike: Global Offensive 90−95
−210%
290−300
+210%
Grand Theft Auto V 18−20
−305%
77
+305%
Metro Exodus 14−16
−287%
58
+287%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 100−105
−75%
170−180
+75%
Valorant 130−140
−101%
260−270
+101%

1440p
Ultra

Battlefield 5 30−35
−206%
100−110
+206%
Cyberpunk 2077 10−12
−300%
44
+300%
Far Cry 5 27−30
−322%
114
+322%
Forza Horizon 4 30−33
−300%
120−130
+300%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
−344%
80−85
+344%

1440p
Epic

Fortnite 27−30
−311%
110−120
+311%

4K
High

Counter-Strike 2 8−9
−238%
27
+238%
Grand Theft Auto V 24−27
−200%
72
+200%
Metro Exodus 8−9
−363%
37
+363%
The Witcher 3: Wild Hunt 14
−300%
56
+300%
Valorant 65−70
−271%
250−260
+271%

4K
Ultra

Battlefield 5 16−18
−288%
65−70
+288%
Counter-Strike 2 8−9
−513%
45−50
+513%
Cyberpunk 2077 4−5
−350%
18
+350%
Dota 2 45−50
−111%
97
+111%
Far Cry 5 12−14
−323%
55
+323%
Forza Horizon 4 21−24
−281%
80−85
+281%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−383%
55−60
+383%

4K
Epic

Fortnite 12−14
−358%
55−60
+358%

นี่คือวิธีที่ R9 M295X และ RX 6650 XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6650 XT เร็วกว่า 188% ในความละเอียด 1080p
  • RX 6650 XT เร็วกว่า 283% ในความละเอียด 1440p
  • RX 6650 XT เร็วกว่า 38% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Resident Evil 4 Remake ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ RX 6650 XT เร็วกว่า 800%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 6650 XT เหนือกว่า R9 M295X ในการทดสอบทั้ง 60 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 12.32 40.93
ความใหม่ล่าสุด 23 พฤศจิกายน 2014 10 พฤษภาคม 2022
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 250 วัตต์ 176 วัตต์

RX 6650 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 232% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 42%

Radeon RX 6650 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M295X ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 M295X เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 6650 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.6 18 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M295X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.4 4178 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6650 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M295X หรือ Radeon RX 6650 XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่