L40S vs Radeon R5 (Carrizo)

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R5 (Carrizo) กับ L40S รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R5 (Carrizo)
2015
12 Watt
1.70

L40S มีประสิทธิภาพดีกว่า R5 (Carrizo) อย่างมหาศาลถึง 2716% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ99079
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน3.7412.29
สถาปัตยกรรมGCN 1.2/2.0 (2015−2016)Ada Lovelace (2022−2024)
ชื่อรหัส GPUCarrizoAD102
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย4 มิถุนายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)13 ตุลาคม 2022 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA25618176
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล1110 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา800 MHz2520 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์2410 Million76,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)12-35 Watt300 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล1,431
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล91.61 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล192
TMUsไม่มีข้อมูล568
Tensor Coresไม่มีข้อมูล568
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล142
L1 Cacheไม่มีข้อมูล17.8 เอ็มบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล48 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 16-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล48 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64/128 Bit384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล2250 MHz
ไม่มีข้อมูล864.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล1x HDMI 2.1, 3x DisplayPort 1.4a
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (FL 12_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.7
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล3.0
Vulkan-1.3
CUDA-8.9
DLSS-+

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 1−2
−2600%
27−30
+2600%
Cyberpunk 2077 4−5
−2650%
110−120
+2650%
Resident Evil 4 Remake 1−2
−2600%
27−30
+2600%

Full HD
Medium

Battlefield 5 4−5
−2650%
110−120
+2650%
Counter-Strike 2 1−2
−2600%
27−30
+2600%
Cyberpunk 2077 4−5
−2650%
110−120
+2650%
Far Cry 5 4−5
−2650%
110−120
+2650%
Fortnite 7−8
−2614%
190−200
+2614%
Forza Horizon 4 10−11
−2700%
280−290
+2700%
Forza Horizon 5 3−4
−2567%
80−85
+2567%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−2700%
280−290
+2700%
Valorant 35−40
−2603%
1000−1050
+2603%

Full HD
High

Battlefield 5 4−5
−2650%
110−120
+2650%
Counter-Strike 2 1−2
−2600%
27−30
+2600%
Counter-Strike: Global Offensive 35−40
−2678%
1000−1050
+2678%
Cyberpunk 2077 4−5
−2650%
110−120
+2650%
Dota 2 20−22
−2650%
550−600
+2650%
Far Cry 5 4−5
−2650%
110−120
+2650%
Fortnite 7−8
−2614%
190−200
+2614%
Forza Horizon 4 10−11
−2700%
280−290
+2700%
Forza Horizon 5 3−4
−2567%
80−85
+2567%
Grand Theft Auto V 2−3
−2650%
55−60
+2650%
Metro Exodus 3−4
−2567%
80−85
+2567%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−2700%
280−290
+2700%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−2614%
190−200
+2614%
Valorant 35−40
−2603%
1000−1050
+2603%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 4−5
−2650%
110−120
+2650%
Cyberpunk 2077 4−5
−2650%
110−120
+2650%
Dota 2 20−22
−2650%
550−600
+2650%
Far Cry 5 4−5
−2650%
110−120
+2650%
Forza Horizon 4 10−11
−2700%
280−290
+2700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−2700%
280−290
+2700%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−2614%
190−200
+2614%
Valorant 35−40
−2603%
1000−1050
+2603%

Full HD
Epic

Fortnite 7−8
−2614%
190−200
+2614%

1440p
High

Counter-Strike 2 5−6
−2700%
140−150
+2700%
Counter-Strike: Global Offensive 12−14
−2400%
300−310
+2400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−2547%
450−500
+2547%
Valorant 10−11
−2700%
280−290
+2700%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−2600%
27−30
+2600%
Far Cry 5 2−3
−2650%
55−60
+2650%
Forza Horizon 4 4−5
−2650%
110−120
+2650%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−2567%
80−85
+2567%

1440p
Epic

Fortnite 3−4
−2567%
80−85
+2567%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−2400%
350−400
+2400%
Valorant 8−9
−2650%
220−230
+2650%

4K
Ultra

Dota 2 3−4
−2567%
80−85
+2567%
Far Cry 5 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−2650%
55−60
+2650%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−2567%
80−85
+2567%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.70 47.88
ความใหม่ล่าสุด 4 มิถุนายน 2015 13 ตุลาคม 2022
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 12 วัตต์ 300 วัตต์

R5 (Carrizo) มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 2400%

ในทางกลับกัน L40S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2716% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 460%

L40S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R5 (Carrizo) ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R5 (Carrizo) เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ L40S เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 6 โหวต

ให้คะแนน Radeon R5 (Carrizo) ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.2 43 โหวต

ให้คะแนน L40S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R5 (Carrizo) หรือ L40S เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่