Radeon RX 6800M vs Pro WX 7100

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon Pro WX 7100 กับ Radeon RX 6800M รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Pro WX 7100
2016,$799
8 จีบี GDDR5,130 Watt
18.45

6800M มีประสิทธิภาพดีกว่า Pro 7100 อย่างน่าประทับใจ 72% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ332195
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา3.19ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน10.9316.81
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUEllesmereNavi 22
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย10 พฤศจิกายน 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)31 พฤษภาคม 2021 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$799 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA23042560
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1188 MHz2116 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1243 MHz2390 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,700 million17,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)130 Watt145 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์179.0382.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว5.728 TFLOPS12.24 TFLOPS
ROPs3264
TMUs144160
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล40
L0 Cacheไม่มีข้อมูล640 เคบี
L1 Cache576 เคบี512 เคบี
L2 Cache2 เอ็มบี3 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล96 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลlarge
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาว241 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง1-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pinNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี12 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1750 MHz2000 MHz
224.0 จีบี/s384.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล4x DisplayPortNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.5
OpenGL4.64.6
OpenCL2.02.1
Vulkan1.2.1311.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Pro WX 7100 18.45
RX 6800M 31.65
+71.5%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Pro WX 7100 7710
ตัวอย่าง: 439
RX 6800M 13269
+72.1%
ตัวอย่าง: 674

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD60−65
−78.3%
107
+78.3%
1440p40−45
−77.5%
71
+77.5%
4K24−27
−79.2%
43
+79.2%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p13.32ไม่มีข้อมูล
1440p19.98ไม่มีข้อมูล
4K33.29ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 100−110
−70.8%
180−190
+70.8%
Cyberpunk 2077 40−45
−208%
123
+208%
Resident Evil 4 Remake 40−45
−205%
128
+205%

Full HD
Medium

Battlefield 5 75−80
−83.3%
143
+83.3%
Counter-Strike 2 100−110
−70.8%
180−190
+70.8%
Cyberpunk 2077 40−45
−175%
110
+175%
Far Cry 5 60−65
−73.8%
106
+73.8%
Fortnite 100−105
−45%
140−150
+45%
Forza Horizon 4 75−80
−64.5%
120−130
+64.5%
Forza Horizon 5 55−60
−122%
131
+122%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 70−75
−81.7%
120−130
+81.7%
Valorant 140−150
−40.8%
200−210
+40.8%

Full HD
High

Battlefield 5 75−80
−80.8%
141
+80.8%
Counter-Strike 2 100−110
−70.8%
180−190
+70.8%
Counter-Strike: Global Offensive 220−230
−21%
270−280
+21%
Cyberpunk 2077 40−45
−155%
102
+155%
Dota 2 100−110
−16.7%
126
+16.7%
Far Cry 5 60−65
−67.2%
102
+67.2%
Fortnite 100−105
−45%
140−150
+45%
Forza Horizon 4 75−80
−64.5%
120−130
+64.5%
Forza Horizon 5 55−60
−112%
125
+112%
Grand Theft Auto V 70−75
−60%
112
+60%
Metro Exodus 40−45
−163%
105
+163%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 70−75
−81.7%
120−130
+81.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 50−55
−262%
188
+262%
Valorant 140−150
−40.8%
200−210
+40.8%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 75−80
−78.2%
139
+78.2%
Cyberpunk 2077 40−45
−145%
98
+145%
Dota 2 100−110
−6.5%
115
+6.5%
Far Cry 5 60−65
−55.7%
95
+55.7%
Forza Horizon 4 75−80
−64.5%
120−130
+64.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 70−75
−81.7%
120−130
+81.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 50−55
−110%
109
+110%
Valorant 140−150
−40.8%
200−210
+40.8%

Full HD
Epic

Fortnite 100−105
−45%
140−150
+45%

1440p
High

Counter-Strike 2 35−40
−100%
75−80
+100%
Counter-Strike: Global Offensive 130−140
−65.4%
220−230
+65.4%
Grand Theft Auto V 30−35
−155%
84
+155%
Metro Exodus 24−27
−146%
59
+146%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
−2.9%
170−180
+2.9%
Valorant 170−180
−32.8%
230−240
+32.8%

1440p
Ultra

Battlefield 5 50−55
−145%
130
+145%
Cyberpunk 2077 18−20
−183%
51
+183%
Far Cry 5 40−45
−138%
100
+138%
Forza Horizon 4 45−50
−85.1%
85−90
+85.1%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
−93.1%
55−60
+93.1%

1440p
Epic

Fortnite 40−45
−90.7%
80−85
+90.7%

4K
High

Counter-Strike 2 16−18
−106%
35−40
+106%
Grand Theft Auto V 30−35
−150%
85
+150%
Metro Exodus 14−16
−153%
38
+153%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
−122%
60
+122%
Valorant 100−110
−82.2%
190−200
+82.2%

4K
Ultra

Battlefield 5 27−30
−193%
82
+193%
Counter-Strike 2 16−18
−106%
35−40
+106%
Cyberpunk 2077 7−8
−229%
23
+229%
Dota 2 65−70
−46.2%
95
+46.2%
Far Cry 5 21−24
−190%
61
+190%
Forza Horizon 4 30−35
−75.8%
55−60
+75.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−105%
35−40
+105%

4K
Epic

Fortnite 18−20
−105%
35−40
+105%

นี่คือวิธีที่ Pro WX 7100 และ RX 6800M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6800M เร็วกว่า 78% ในความละเอียด 1080p
  • RX 6800M เร็วกว่า 78% ในความละเอียด 1440p
  • RX 6800M เร็วกว่า 79% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม The Witcher 3: Wild Hunt ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 6800M เร็วกว่า 262%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 6800M เหนือกว่า Pro WX 7100 ในการทดสอบทั้ง 60 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 18.45 31.65
ความใหม่ล่าสุด 10 พฤศจิกายน 2016 31 พฤษภาคม 2021
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 12 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 130 วัตต์ 145 วัตต์

Pro WX 7100 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 12%

ในทางกลับกัน RX 6800M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 72% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

Radeon RX 6800M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon Pro WX 7100 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon Pro WX 7100 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน ในขณะที่ Radeon RX 6800M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 63 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro WX 7100 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.3 353 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6800M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon Pro WX 7100 หรือ Radeon RX 6800M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่