Radeon RX 6300M vs Pro 5300M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon Pro 5300M กับ Radeon RX 6300M รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Pro 5300M
2019
4 จีบี GDDR6,85 Watt
13.91

6300M มีประสิทธิภาพดีกว่า Pro 5300M อย่างปานกลาง 10% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ408381
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน12.6033.77
สถาปัตยกรรมRDNA 1.0 (2019−2020)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUNavi 14Navi 24
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย13 พฤศจิกายน 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)4 มกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1280768
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1000 MHz2000 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1250 MHz2400 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์6,400 million5,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)85 Watt35 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์100.0115.2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว3.2 TFLOPS3.686 TFLOPS
ROPs3232
TMUs8048
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล12
L0 Cacheไม่มีข้อมูล192 เคบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี
L2 Cache2 เอ็มบี1024 เคบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล8 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x8PCIe 4.0 x4
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit32 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHz2250 MHz
192.0 จีบี/s72 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.56.6
OpenGL4.64.6
OpenCL2.02.2
Vulkan1.2.1311.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Pro 5300M 13.91
RX 6300M 15.35
+10.4%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Pro 5300M 5801
ตัวอย่าง: 131
RX 6300M 6421
+10.7%
ตัวอย่าง: 5

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 75−80
−11.4%
85−90
+11.4%
Cyberpunk 2077 30−33
−10%
30−35
+10%
Resident Evil 4 Remake 27−30
−13.8%
30−35
+13.8%

Full HD
Medium

Battlefield 5 60−65
−9.8%
65−70
+9.8%
Counter-Strike 2 75−80
−11.4%
85−90
+11.4%
Cyberpunk 2077 30−33
−10%
30−35
+10%
Far Cry 5 45−50
−10.9%
50−55
+10.9%
Fortnite 80−85
−8.8%
85−90
+8.8%
Forza Horizon 4 55−60
−10.2%
65−70
+10.2%
Forza Horizon 5 40−45
−11.4%
45−50
+11.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
−11.5%
55−60
+11.5%
Valorant 110−120
−6.7%
120−130
+6.7%

Full HD
High

Battlefield 5 60−65
−9.8%
65−70
+9.8%
Counter-Strike 2 75−80
−11.4%
85−90
+11.4%
Counter-Strike: Global Offensive 190−200
−6.8%
200−210
+6.8%
Cyberpunk 2077 30−33
−10%
30−35
+10%
Dota 2 90−95
−6.6%
95−100
+6.6%
Far Cry 5 45−50
−10.9%
50−55
+10.9%
Fortnite 80−85
−8.8%
85−90
+8.8%
Forza Horizon 4 55−60
−10.2%
65−70
+10.2%
Forza Horizon 5 40−45
−11.4%
45−50
+11.4%
Grand Theft Auto V 50−55
−11.3%
55−60
+11.3%
Metro Exodus 27−30
−13.8%
30−35
+13.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
−11.5%
55−60
+11.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40
−10.5%
40−45
+10.5%
Valorant 110−120
−6.7%
120−130
+6.7%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 60−65
−9.8%
65−70
+9.8%
Cyberpunk 2077 30−33
−10%
30−35
+10%
Dota 2 90−95
−6.6%
95−100
+6.6%
Far Cry 5 45−50
−10.9%
50−55
+10.9%
Forza Horizon 4 55−60
−10.2%
65−70
+10.2%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
−11.5%
55−60
+11.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40
−10.5%
40−45
+10.5%
Valorant 110−120
−6.7%
120−130
+6.7%

Full HD
Epic

Fortnite 80−85
−8.8%
85−90
+8.8%

1440p
High

Counter-Strike 2 27−30
−11.1%
30−33
+11.1%
Counter-Strike: Global Offensive 100−110
−9.5%
110−120
+9.5%
Grand Theft Auto V 21−24
−18.2%
24−27
+18.2%
Metro Exodus 16−18
−11.8%
18−20
+11.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140
−14.3%
150−160
+14.3%
Valorant 140−150
−7.5%
150−160
+7.5%

1440p
Ultra

Battlefield 5 35−40
−12.8%
40−45
+12.8%
Cyberpunk 2077 12−14
−16.7%
14−16
+16.7%
Far Cry 5 30−35
−9.7%
30−35
+9.7%
Forza Horizon 4 30−35
−11.8%
35−40
+11.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
−9.5%
21−24
+9.5%

1440p
Epic

Fortnite 30−35
−12.9%
35−40
+12.9%

4K
High

Counter-Strike 2 10−11
−20%
12−14
+20%
Grand Theft Auto V 24−27
−11.5%
27−30
+11.5%
Metro Exodus 10−11
−20%
12−14
+20%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
−15.8%
21−24
+15.8%
Valorant 75−80
−13%
85−90
+13%

4K
Ultra

Battlefield 5 20−22
−15%
21−24
+15%
Counter-Strike 2 10−11
−20%
12−14
+20%
Cyberpunk 2077 5−6
−20%
6−7
+20%
Dota 2 50−55
−9.8%
55−60
+9.8%
Far Cry 5 14−16
−13.3%
16−18
+13.3%
Forza Horizon 4 24−27
−12.5%
27−30
+12.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−7.1%
14−16
+7.1%

4K
Epic

Fortnite 14−16
−14.3%
16−18
+14.3%

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 6300M เร็วกว่า 20%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 6300M เหนือกว่า Pro 5300M ในการทดสอบทั้ง 60 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 13.91 15.35
ความใหม่ล่าสุด 13 พฤศจิกายน 2019 4 มกราคม 2022
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 7 nm 6 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 85 วัตต์ 35 วัตต์

Pro 5300M มีข้อได้เปรียบ

ในทางกลับกัน RX 6300M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 10% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 17%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 143%

Radeon RX 6300M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon Pro 5300M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon Pro 5300M เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon RX 6300M เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพาเช่นกัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 198 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro 5300M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.6 14 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6300M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon Pro 5300M หรือ Radeon RX 6300M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่