Radeon RX 580 vs 8060S

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon 8060S กับ Radeon RX 580 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Radeon 8060S
2025
55 Watt
43.38
+106%

8060S มีประสิทธิภาพดีกว่า RX 580 อย่างมหาศาลถึง 106% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ101305
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก1
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล14.46
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน60.738.75
สถาปัตยกรรมRDNA 3.5 (2024−2025)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUStrix HaloPolaris 20
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย6 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)18 เมษายน 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$229

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA25602304
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1295 MHz1257 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2900 MHz1340 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์34,000 million5,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต4 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)55 Watt185 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์464.0193.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว14.85 TFLOPS6.175 TFLOPS
ROPs6432
TMUs160144
Ray Tracing Cores40ไม่มีข้อมูล
L1 Cacheไม่มีข้อมูล576 เคบี
L2 Cache8 เอ็มบี2 เอ็มบี
L3 Cache64 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 5.0 x16PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล241 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem SharedGDDR5
จำนวน RAM สูงสุดSystem Shared8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared2000 MHz
ไม่มีข้อมูล256.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependent1x HDMI, 3x DisplayPort
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์6.86.4
OpenGL4.64.6
OpenCL2.12.0
Vulkan1.31.2.131

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Radeon 8060S 43.38
+106%
RX 580 21.02

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Radeon 8060S 18168
+107%
ตัวอย่าง: 1026
RX 580 8789
ตัวอย่าง: 32190

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

Radeon 8060S 44735
+132%
RX 580 19274

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

Radeon 8060S 100132
+126%
RX 580 44344

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

Radeon 8060S 29755
+114%
RX 580 13927

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

Radeon 8060S 167690
+103%
RX 580 82516

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

Radeon 8060S 581054
+66.5%
RX 580 348952

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD110
+13.4%
97
−13.4%
1440p57
+32.6%
43
−32.6%
4K35
−5.7%
37
+5.7%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล2.36
1440pไม่มีข้อมูล5.33
4Kไม่มีข้อมูล6.19

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 230−240
+94.3%
120−130
−94.3%
Cyberpunk 2077 100−110
+126%
45−50
−126%
Resident Evil 4 Remake 120−130
+149%
45−50
−149%

Full HD
Medium

Battlefield 5 140−150
+14.5%
124
−14.5%
Counter-Strike 2 215
+76.2%
120−130
−76.2%
Cyberpunk 2077 100−110
+126%
45−50
−126%
Far Cry 5 114
+37.3%
83
−37.3%
Fortnite 180−190
+22.2%
153
−22.2%
Forza Horizon 4 160−170
+55.6%
108
−55.6%
Forza Horizon 5 201
+196%
65−70
−196%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+94.1%
85
−94.1%
Valorant 240−250
+59.4%
150−160
−59.4%

Full HD
High

Battlefield 5 140−150
+39.2%
102
−39.2%
Counter-Strike 2 109
−11.9%
120−130
+11.9%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+13.9%
240−250
−13.9%
Cyberpunk 2077 100−110
+126%
45−50
−126%
Far Cry 5 108
+42.1%
76
−42.1%
Fortnite 180−190
+76.4%
106
−76.4%
Forza Horizon 4 160−170
+66.3%
101
−66.3%
Forza Horizon 5 182
+168%
65−70
−168%
Grand Theft Auto V 133
+72.7%
77
−72.7%
Metro Exodus 100−110
+121%
48
−121%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+136%
70
−136%
The Witcher 3: Wild Hunt 197
+174%
72
−174%
Valorant 240−250
+59.4%
150−160
−59.4%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 140−150
+52.7%
93
−52.7%
Cyberpunk 2077 100−110
+126%
45−50
−126%
Far Cry 5 100
+40.8%
71
−40.8%
Forza Horizon 4 160−170
+105%
82
−105%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+237%
49
−237%
The Witcher 3: Wild Hunt 112
+155%
44
−155%

Full HD
Epic

Fortnite 180−190
+134%
80
−134%

1440p
High

Counter-Strike 2 71
+57.8%
45−50
−57.8%
Counter-Strike: Global Offensive 300−350
+101%
150−160
−101%
Grand Theft Auto V 77
+97.4%
35−40
−97.4%
Metro Exodus 65−70
+136%
28
−136%
Valorant 270−280
+45.5%
190−200
−45.5%

1440p
Ultra

Battlefield 5 100−110
+78.7%
60−65
−78.7%
Cyberpunk 2077 50−55
+152%
21−24
−152%
Far Cry 5 88
+83.3%
45−50
−83.3%
Forza Horizon 4 120−130
+139%
50−55
−139%
The Witcher 3: Wild Hunt 85
+158%
30−35
−158%

1440p
Epic

Fortnite 110−120
+138%
50−55
−138%

4K
High

Counter-Strike 2 36
+80%
20−22
−80%
Grand Theft Auto V 80
+40.4%
57
−40.4%
Metro Exodus 40−45
+128%
18
−128%
The Witcher 3: Wild Hunt 59
+119%
27
−119%
Valorant 260−270
+114%
120−130
−114%

4K
Ultra

Battlefield 5 70−75
+91.9%
37
−91.9%
Cyberpunk 2077 24−27
+178%
9−10
−178%
Far Cry 5 50
+92.3%
26
−92.3%
Forza Horizon 4 85−90
+112%
41
−112%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 60−65
+256%
18
−256%

4K
Epic

Fortnite 60−65
+161%
23
−161%

Full HD
High

Dota 2 110−120
+0%
110−120
+0%

Full HD
Ultra

Dota 2 110−120
+0%
110−120
+0%
Valorant 150−160
+0%
150−160
+0%

1440p
High

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+0%
170−180
+0%

4K
Ultra

Counter-Strike 2 20−22
+0%
20−22
+0%
Dota 2 70−75
+0%
70−75
+0%

นี่คือวิธีที่ Radeon 8060S และ RX 580 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Radeon 8060S เร็วกว่า 13% ในความละเอียด 1080p
  • Radeon 8060S เร็วกว่า 33% ในความละเอียด 1440p
  • RX 580 เร็วกว่า 6% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ Radeon 8060S เร็วกว่า 256%
  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 580 เร็วกว่า 12%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Radeon 8060S เหนือกว่าใน 53การทดสอบ (88%)
  • RX 580 เหนือกว่าใน 1การทดสอบ (2%)
  • เสมอกันใน 6การทดสอบ (10%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 43.38 21.02
ความใหม่ล่าสุด 6 มกราคม 2025 18 เมษายน 2017
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 4 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 55 วัตต์ 185 วัตต์

Radeon 8060S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 106% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 250%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 236%

Radeon 8060S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 580 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon 8060S เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 580 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 187 โหวต

ให้คะแนน Radeon 8060S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4 28376 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 580 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon 8060S หรือ Radeon RX 580 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่