Radeon R5 M240 vs 8060S

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon 8060S และ Radeon R5 M240 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

Radeon 8060S
2025
55 Watt
43.38
+3608%

8060S มีประสิทธิภาพดีกว่า R5 M240 อย่างมหาศาลถึง 3608% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1011109
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน60.73ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมRDNA 3.5 (2024−2025)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUStrix HaloJet
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย6 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)18 กันยายน 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2560320
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1295 MHz1000 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2900 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์34,000 million690 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต4 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)55 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์464.020.60
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว14.85 TFLOPS0.6592 TFLOPS
ROPs648
TMUs16020
Ray Tracing Cores40ไม่มีข้อมูล
L1 Cacheไม่มีข้อมูล80 เคบี
L2 Cache8 เอ็มบี128 เคบี
L3 Cache64 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสไม่มีข้อมูลNot Listed
อินเทอร์เฟซPCIe 5.0 x16PCIe 3.0 x8
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem SharedNot Listed
จำนวน RAM สูงสุดSystem Shared0 เอ็มบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem SharedNot Listed
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Sharedไม่มีข้อมูล
ไม่มีข้อมูล14.4 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device DependentNo outputs
Eyefinity-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

AppAcceleration-+
HD3D-+
PowerTune-+
DualGraphics-+
ZeroCore-+
กราฟิกแบบสลับได้-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)DirectX® 11
รุ่นเชดเดอร์6.85.1
OpenGL4.64.4
OpenCL2.1Not Listed
Vulkan1.3-
Mantle-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Radeon 8060S 43.38
+3608%
R5 M240 1.17

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Radeon 8060S 18168
+3623%
ตัวอย่าง: 1026
R5 M240 488
ตัวอย่าง: 25

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

Radeon 8060S 44735
+2717%
R5 M240 1588

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

Radeon 8060S 100132
+1877%
R5 M240 5066

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

Radeon 8060S 29755
+3035%
R5 M240 949

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

Radeon 8060S 167690
+2949%
R5 M240 5500

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD110
+686%
14
−686%
1440p57
+5600%
1−2
−5600%
4K350−1

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 230−240
+3850%
6−7
−3850%
Cyberpunk 2077 100−110
+3367%
3−4
−3367%
Resident Evil 4 Remake 120−130
+3967%
3−4
−3967%

Full HD
Medium

Battlefield 5 140−150
+14100%
1−2
−14100%
Counter-Strike 2 215
+4200%
5−6
−4200%
Cyberpunk 2077 100−110
+3367%
3−4
−3367%
Far Cry 5 114
+5600%
2−3
−5600%
Fortnite 180−190
+6133%
3−4
−6133%
Forza Horizon 4 160−170
+2300%
7−8
−2300%
Forza Horizon 5 201
+20000%
1−2
−20000%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+1733%
9−10
−1733%
Valorant 240−250
+648%
30−35
−648%

Full HD
High

Battlefield 5 140−150
+14100%
1−2
−14100%
Counter-Strike 2 109
+5350%
2−3
−5350%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+896%
27−30
−896%
Cyberpunk 2077 100−110
+3367%
3−4
−3367%
Far Cry 5 108
+5300%
2−3
−5300%
Fortnite 180−190
+6133%
3−4
−6133%
Forza Horizon 4 160−170
+2300%
7−8
−2300%
Forza Horizon 5 182
+18100%
1−2
−18100%
Grand Theft Auto V 133
+4333%
3−4
−4333%
Metro Exodus 100−110
+5200%
2−3
−5200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+1733%
9−10
−1733%
The Witcher 3: Wild Hunt 197
+3183%
6−7
−3183%
Valorant 240−250
+648%
30−35
−648%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 140−150
+14100%
1−2
−14100%
Cyberpunk 2077 100−110
+3367%
3−4
−3367%
Far Cry 5 100
+4900%
2−3
−4900%
Forza Horizon 4 160−170
+2300%
7−8
−2300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+1733%
9−10
−1733%
The Witcher 3: Wild Hunt 112
+1767%
6−7
−1767%

Full HD
Epic

Fortnite 180−190
+6133%
3−4
−6133%

1440p
High

Counter-Strike 2 71
+1675%
4−5
−1675%
Counter-Strike: Global Offensive 300−350
+3775%
8−9
−3775%
Grand Theft Auto V 77
+3750%
2−3
−3750%
Metro Exodus 65−70
+6500%
1−2
−6500%
Valorant 270−280
+13800%
2−3
−13800%

1440p
Ultra

Battlefield 5 100−110
+5350%
2−3
−5350%
Cyberpunk 2077 50−55 0−1
Far Cry 5 88
+8700%
1−2
−8700%
Forza Horizon 4 120−130
+4200%
3−4
−4200%
The Witcher 3: Wild Hunt 85
+4150%
2−3
−4150%

1440p
Epic

Fortnite 110−120
+5850%
2−3
−5850%

4K
High

Counter-Strike 2 36 0−1
Grand Theft Auto V 80
+471%
14−16
−471%
Metro Exodus 40−45
+4000%
1−2
−4000%
The Witcher 3: Wild Hunt 59
+5800%
1−2
−5800%
Valorant 260−270
+4317%
6−7
−4317%

4K
Ultra

Battlefield 5 70−75
+7000%
1−2
−7000%
Cyberpunk 2077 24−27 0−1
Far Cry 5 50
+4900%
1−2
−4900%
Forza Horizon 4 85−90
+4250%
2−3
−4250%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 60−65
+3100%
2−3
−3100%

4K
Epic

Fortnite 60−65
+2900%
2−3
−2900%

Full HD
High

Dota 2 16−18
+0%
16−18
+0%

Full HD
Ultra

Dota 2 16−18
+0%
16−18
+0%
Valorant 30−35
+0%
30−35
+0%

1440p
High

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
+0%
12−14
+0%

4K
Ultra

Dota 2 0−1 0−1

นี่คือวิธีที่ Radeon 8060S และ R5 M240 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Radeon 8060S เร็วกว่า 686% ในความละเอียด 1080p
  • Radeon 8060S เร็วกว่า 5600% ในความละเอียด 1440p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Forza Horizon 5 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ Radeon 8060S เร็วกว่า 20000%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Radeon 8060S เหนือกว่าใน 38การทดสอบ (90%)
  • เสมอกันใน 4การทดสอบ (10%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 43.38 1.17
ความใหม่ล่าสุด 6 มกราคม 2025 18 กันยายน 2014
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 4 nm 28 nm

Radeon 8060S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 3608% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 10 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 600%

Radeon 8060S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R5 M240 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 187 โหวต

ให้คะแนน Radeon 8060S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.5 57 โหวต

ให้คะแนน Radeon R5 M240 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon 8060S หรือ Radeon R5 M240 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่