Radeon HD 6540G2 vs 8060S

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon 8060S และ Radeon HD 6540G2 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

Radeon 8060S
2025
55 Watt
43.38
+3576%

8060S มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 6540G2 อย่างมหาศาลถึง 3576% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1011107
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน60.73ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมRDNA 3.5 (2024−2025)Terascale 2 (2009−2015)
ชื่อรหัส GPUStrix Haloไม่มีข้อมูล
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย6 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)14 มิถุนายน 2011 (เมื่อ 14 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2560480
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1295 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2900 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์34,000 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต4 nm40 nm
การใช้พลังงาน (TDP)55 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์464.0ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว14.85 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs64ไม่มีข้อมูล
TMUs160ไม่มีข้อมูล
Ray Tracing Cores40ไม่มีข้อมูล
L2 Cache8 เอ็มบีไม่มีข้อมูล
L3 Cache64 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลmedium sized
อินเทอร์เฟซPCIe 5.0 x16ไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem Sharedไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุดSystem Sharedไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Sharedไม่มีข้อมูล
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Sharedไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependentไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)11
รุ่นเชดเดอร์6.8ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.6ไม่มีข้อมูล
OpenCL2.1ไม่มีข้อมูล
Vulkan1.3-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Radeon 8060S 43.38
+3576%
HD 6540G2 1.18

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

Radeon 8060S 44735
+4432%
HD 6540G2 987

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

Radeon 8060S 100132
+2939%
HD 6540G2 3295

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD110
+5400%
2−3
−5400%
1440p57
+5600%
1−2
−5600%
4K350−1

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 230−240
+3850%
6−7
−3850%
Cyberpunk 2077 100−110
+3367%
3−4
−3367%
Resident Evil 4 Remake 120−130
+3967%
3−4
−3967%

Full HD
Medium

Battlefield 5 140−150
+14100%
1−2
−14100%
Counter-Strike 2 215
+4200%
5−6
−4200%
Cyberpunk 2077 100−110
+3367%
3−4
−3367%
Far Cry 5 114
+5600%
2−3
−5600%
Fortnite 180−190
+6133%
3−4
−6133%
Forza Horizon 4 160−170
+2300%
7−8
−2300%
Forza Horizon 5 201
+20000%
1−2
−20000%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+1733%
9−10
−1733%
Valorant 240−250
+648%
30−35
−648%

Full HD
High

Battlefield 5 140−150
+14100%
1−2
−14100%
Counter-Strike 2 109
+5350%
2−3
−5350%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+896%
27−30
−896%
Cyberpunk 2077 100−110
+3367%
3−4
−3367%
Far Cry 5 108
+5300%
2−3
−5300%
Fortnite 180−190
+6133%
3−4
−6133%
Forza Horizon 4 160−170
+2300%
7−8
−2300%
Forza Horizon 5 182
+18100%
1−2
−18100%
Grand Theft Auto V 133
+4333%
3−4
−4333%
Metro Exodus 100−110
+5200%
2−3
−5200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+1733%
9−10
−1733%
The Witcher 3: Wild Hunt 197
+2714%
7−8
−2714%
Valorant 240−250
+648%
30−35
−648%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 140−150
+14100%
1−2
−14100%
Cyberpunk 2077 100−110
+3367%
3−4
−3367%
Far Cry 5 100
+4900%
2−3
−4900%
Forza Horizon 4 160−170
+2300%
7−8
−2300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+1733%
9−10
−1733%
The Witcher 3: Wild Hunt 112
+1500%
7−8
−1500%

Full HD
Epic

Fortnite 180−190
+6133%
3−4
−6133%

1440p
High

Counter-Strike 2 71
+1675%
4−5
−1675%
Counter-Strike: Global Offensive 300−350
+3775%
8−9
−3775%
Grand Theft Auto V 77
+3750%
2−3
−3750%
Metro Exodus 65−70
+6500%
1−2
−6500%
Valorant 270−280
+13800%
2−3
−13800%

1440p
Ultra

Battlefield 5 100−110
+5350%
2−3
−5350%
Cyberpunk 2077 50−55 0−1
Far Cry 5 88
+8700%
1−2
−8700%
Forza Horizon 4 120−130
+4200%
3−4
−4200%
The Witcher 3: Wild Hunt 85
+4150%
2−3
−4150%

1440p
Epic

Fortnite 110−120
+5850%
2−3
−5850%

4K
High

Counter-Strike 2 36 0−1
Grand Theft Auto V 80
+471%
14−16
−471%
Metro Exodus 40−45
+4000%
1−2
−4000%
The Witcher 3: Wild Hunt 59
+5800%
1−2
−5800%
Valorant 260−270
+4317%
6−7
−4317%

4K
Ultra

Battlefield 5 70−75
+7000%
1−2
−7000%
Cyberpunk 2077 24−27 0−1
Far Cry 5 50
+4900%
1−2
−4900%
Forza Horizon 4 85−90
+4250%
2−3
−4250%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 60−65
+3100%
2−3
−3100%

4K
Epic

Fortnite 60−65
+2900%
2−3
−2900%

Full HD
High

Dota 2 16−18
+0%
16−18
+0%

Full HD
Ultra

Dota 2 16−18
+0%
16−18
+0%
Valorant 30−35
+0%
30−35
+0%

1440p
High

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
+0%
12−14
+0%

4K
Ultra

Dota 2 1−2
+0%
1−2
+0%

นี่คือวิธีที่ Radeon 8060S และ HD 6540G2 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Radeon 8060S เร็วกว่า 5400% ในความละเอียด 1080p
  • Radeon 8060S เร็วกว่า 5600% ในความละเอียด 1440p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Forza Horizon 5 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ Radeon 8060S เร็วกว่า 20000%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Radeon 8060S เหนือกว่าใน 38การทดสอบ (88%)
  • เสมอกันใน 5การทดสอบ (12%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 43.38 1.18
ความใหม่ล่าสุด 6 มกราคม 2025 14 มิถุนายน 2011
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 4 nm 40 nm

Radeon 8060S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 3576% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 13 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 900%

Radeon 8060S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 6540G2 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.2 188 โหวต

ให้คะแนน Radeon 8060S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 3 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 6540G2 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon 8060S หรือ Radeon HD 6540G2 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่