Radeon RX 7700S vs Quadro P3000 มือถือ

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro P3000 มือถือ กับ Radeon RX 7700S รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

P3000 มือถือ
2017
6 จีบี GDDR5,75 Watt
15.20

7700S มีประสิทธิภาพดีกว่า P3000 มือถือ อย่างมหาศาลถึง 144% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ385143
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน15.6128.58
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUGP104Navi 33
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย11 มกราคม 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)4 มกราคม 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA12802048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1088 MHz1500 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1215 MHz2500 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์7,200 million13,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)75 Watt100 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์97.20320.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว3.11 TFLOPS20.48 TFLOPS
ROPs4864
TMUs80128
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล32
L0 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L1 Cache480 เคบี512 เคบี
L2 Cache1536 เคบี2 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargelarge
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 4.0 x16
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด6 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ192 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1753 MHz2250 MHz
168 จีบี/s288.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsPortable Device Dependent
Display Port1.4ไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-
3D Stereo+ไม่มีข้อมูล
Mosaic+ไม่มีข้อมูล
nView Display Management+ไม่มีข้อมูล
Optimus+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1212 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.7
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.2
Vulkan1.2.1311.3
CUDA6.1-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

P3000 มือถือ 15.20
RX 7700S 37.11
+144%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

P3000 มือถือ 6345
ตัวอย่าง: 331
RX 7700S 15432
+143%
ตัวอย่าง: 357

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

P3000 มือถือ 12105
RX 7700S 37918
+213%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

P3000 มือถือ 9256
RX 7700S 24246
+162%

3DMark Time Spy Graphics

P3000 มือถือ 2864
RX 7700S 10206
+256%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD64
−75%
112
+75%
1440p21−24
−171%
57
+171%
4K28
−32.1%
37
+32.1%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 85−90
−139%
200−210
+139%
Cyberpunk 2077 30−35
−172%
85−90
+172%
Resident Evil 4 Remake 30−35
−203%
100−105
+203%

Full HD
Medium

Battlefield 5 65−70
−97%
130−140
+97%
Counter-Strike 2 85−90
−139%
200−210
+139%
Cyberpunk 2077 30−35
−172%
85−90
+172%
Far Cry 5 50−55
−155%
130
+155%
Fortnite 85−90
−89.5%
160−170
+89.5%
Forza Horizon 4 60−65
−127%
140−150
+127%
Forza Horizon 5 45−50
−146%
110−120
+146%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
−161%
140−150
+161%
Valorant 120−130
−75.4%
220−230
+75.4%

Full HD
High

Battlefield 5 65−70
−97%
130−140
+97%
Counter-Strike 2 85−90
−139%
200−210
+139%
Counter-Strike: Global Offensive 200−210
−37.4%
270−280
+37.4%
Cyberpunk 2077 30−35
−172%
85−90
+172%
Dota 2 95−100
−49%
140−150
+49%
Far Cry 5 50−55
−141%
123
+141%
Fortnite 85−90
−89.5%
160−170
+89.5%
Forza Horizon 4 60−65
−127%
140−150
+127%
Forza Horizon 5 45−50
−146%
110−120
+146%
Grand Theft Auto V 55−60
−129%
133
+129%
Metro Exodus 30−35
−178%
85−90
+178%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
−161%
140−150
+161%
The Witcher 3: Wild Hunt 63
−133%
147
+133%
Valorant 120−130
−75.4%
220−230
+75.4%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 65−70
−97%
130−140
+97%
Cyberpunk 2077 30−35
−172%
85−90
+172%
Dota 2 95−100
−49%
140−150
+49%
Far Cry 5 50−55
−129%
117
+129%
Forza Horizon 4 60−65
−127%
140−150
+127%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
−161%
140−150
+161%
The Witcher 3: Wild Hunt 33
−155%
84
+155%
Valorant 120−130
−75.4%
220−230
+75.4%

Full HD
Epic

Fortnite 85−90
−89.5%
160−170
+89.5%

1440p
High

Counter-Strike 2 30−33
−210%
90−95
+210%
Counter-Strike: Global Offensive 110−120
−131%
260−270
+131%
Grand Theft Auto V 24−27
−168%
67
+168%
Metro Exodus 18−20
−189%
55−60
+189%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
−16.7%
170−180
+16.7%
Valorant 150−160
−63.2%
250−260
+63.2%

1440p
Ultra

Battlefield 5 40−45
−120%
95−100
+120%
Cyberpunk 2077 14−16
−207%
40−45
+207%
Far Cry 5 30−35
−138%
81
+138%
Forza Horizon 4 35−40
−179%
100−110
+179%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
−204%
70−75
+204%

1440p
Epic

Fortnite 35−40
−183%
95−100
+183%

4K
High

Counter-Strike 2 12−14
−258%
40−45
+258%
Grand Theft Auto V 27−30
−134%
68
+134%
Metro Exodus 12−14
−183%
30−35
+183%
The Witcher 3: Wild Hunt 22
−95.5%
43
+95.5%
Valorant 85−90
−166%
220−230
+166%

4K
Ultra

Battlefield 5 21−24
−161%
60−65
+161%
Counter-Strike 2 12−14
−258%
40−45
+258%
Cyberpunk 2077 6−7
−233%
20−22
+233%
Dota 2 55−60
−98.2%
100−110
+98.2%
Far Cry 5 16−18
−129%
39
+129%
Forza Horizon 4 27−30
−159%
70−75
+159%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−233%
50−55
+233%

4K
Epic

Fortnite 14−16
−220%
45−50
+220%

นี่คือวิธีที่ P3000 มือถือ และ RX 7700S แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 7700S เร็วกว่า 75% ในความละเอียด 1080p
  • RX 7700S เร็วกว่า 171% ในความละเอียด 1440p
  • RX 7700S เร็วกว่า 32% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 7700S เร็วกว่า 258%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 7700S เหนือกว่า P3000 มือถือ ในการทดสอบทั้ง 60 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 15.20 37.11
ความใหม่ล่าสุด 11 มกราคม 2017 4 มกราคม 2023
จำนวน RAM สูงสุด 6 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 6 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 75 วัตต์ 100 วัตต์

P3000 มือถือ มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 33%

ในทางกลับกัน RX 7700S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 144% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 167%

Radeon RX 7700S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Quadro P3000 มือถือ ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro P3000 มือถือ เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon RX 7700S เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพาเช่นกัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.9 202 โหวต

ให้คะแนน Quadro P3000 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.4 187 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 7700S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro P3000 มือถือ หรือ Radeon RX 7700S เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่