Radeon E8950 vs Quadro M5500

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro M5500 กับ Radeon E8950 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Quadro M5500
2016
8 จีบี GDDR5,150 Watt
18.93
+44.9%

M5500 มีประสิทธิภาพดีกว่า E8950 อย่างน่าสนใจ 45% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ323424
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน9.7210.59
สถาปัตยกรรมMaxwell 2.0 (2014−2019)GCN 3.0 (2014−2019)
ชื่อรหัส GPUGM204Amethyst
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย8 เมษายน 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)29 กันยายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA20482048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1140 MHz735 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1165 MHz1000 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,200 million5,000 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)150 Watt95 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์149.1128.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว4.772 TFLOPS4.096 TFLOPS
ROPs6432
TMUs128128
L1 Cache768 เคบี512 เคบี
L2 Cache2 เอ็มบี512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16MXM-B (3.0)
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1753 MHz1500 MHz
211 จีบี/s192.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs
Display Port1.2ไม่มีข้อมูล
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

3D Vision Pro+ไม่มีข้อมูล
Mosaic+ไม่มีข้อมูล
VR Ready+ไม่มีข้อมูล
nView Display Management+ไม่มีข้อมูล
Optimus+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1212 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์6.46.3
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.0
Vulkan+1.2.131
CUDA+-

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 100−110
+45.3%
75−80
−45.3%
Cyberpunk 2077 40−45
+51.9%
27−30
−51.9%
Resident Evil 4 Remake 40−45
+59.3%
27−30
−59.3%

Full HD
Medium

Battlefield 5 80−85
+45.5%
55−60
−45.5%
Counter-Strike 2 100−110
+45.3%
75−80
−45.3%
Cyberpunk 2077 40−45
+51.9%
27−30
−51.9%
Far Cry 5 60−65
+57.5%
40−45
−57.5%
Fortnite 100−110
+45.7%
70−75
−45.7%
Forza Horizon 4 75−80
+56%
50−55
−56%
Forza Horizon 5 60−65
+52.5%
40−45
−52.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 70−75
+48%
50−55
−48%
Valorant 140−150
+45%
100−105
−45%

Full HD
High

Battlefield 5 80−85
+45.5%
55−60
−45.5%
Counter-Strike 2 100−110
+45.3%
75−80
−45.3%
Counter-Strike: Global Offensive 230−240
+45%
160−170
−45%
Cyberpunk 2077 40−45
+51.9%
27−30
−51.9%
Dota 2 100−110
+45.3%
75−80
−45.3%
Far Cry 5 60−65
+57.5%
40−45
−57.5%
Fortnite 100−110
+45.7%
70−75
−45.7%
Forza Horizon 4 75−80
+56%
50−55
−56%
Forza Horizon 5 60−65
+52.5%
40−45
−52.5%
Grand Theft Auto V 70−75
+60%
45−50
−60%
Metro Exodus 40−45
+51.9%
27−30
−51.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 70−75
+48%
50−55
−48%
The Witcher 3: Wild Hunt 50−55
+54.3%
35−40
−54.3%
Valorant 140−150
+45%
100−105
−45%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 80−85
+45.5%
55−60
−45.5%
Cyberpunk 2077 40−45
+51.9%
27−30
−51.9%
Dota 2 100−110
+45.3%
75−80
−45.3%
Far Cry 5 60−65
+57.5%
40−45
−57.5%
Forza Horizon 4 75−80
+56%
50−55
−56%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 70−75
+48%
50−55
−48%
The Witcher 3: Wild Hunt 50−55
+54.3%
35−40
−54.3%
Valorant 140−150
+45%
100−105
−45%

Full HD
Epic

Fortnite 100−110
+45.7%
70−75
−45.7%

1440p
High

Counter-Strike 2 35−40
+62.5%
24−27
−62.5%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150
+47.4%
95−100
−47.4%
Grand Theft Auto V 30−35
+61.9%
21−24
−61.9%
Metro Exodus 24−27
+56.3%
16−18
−56.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+55.5%
110−120
−55.5%
Valorant 180−190
+50%
120−130
−50%

1440p
Ultra

Battlefield 5 55−60
+57.1%
35−40
−57.1%
Cyberpunk 2077 18−20
+50%
12−14
−50%
Far Cry 5 40−45
+59.3%
27−30
−59.3%
Forza Horizon 4 45−50
+60%
30−33
−60%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+61.1%
18−20
−61.1%

1440p
Epic

Fortnite 45−50
+50%
30−33
−50%

4K
High

Counter-Strike 2 16−18
+70%
10−11
−70%
Grand Theft Auto V 35−40
+45.8%
24−27
−45.8%
Metro Exodus 16−18
+60%
10−11
−60%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+55.6%
18−20
−55.6%
Valorant 110−120
+46.7%
75−80
−46.7%

4K
Ultra

Battlefield 5 27−30
+61.1%
18−20
−61.1%
Counter-Strike 2 16−18
+70%
10−11
−70%
Cyberpunk 2077 8−9
+60%
5−6
−60%
Dota 2 65−70
+46.7%
45−50
−46.7%
Far Cry 5 21−24
+57.1%
14−16
−57.1%
Forza Horizon 4 30−35
+61.9%
21−24
−61.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
+58.3%
12−14
−58.3%

4K
Epic

Fortnite 20−22
+66.7%
12−14
−66.7%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 18.93 13.06
ความใหม่ล่าสุด 8 เมษายน 2016 29 กันยายน 2015
การใช้พลังงาน (TDP) 150 วัตต์ 95 วัตต์

Quadro M5500 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 45% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 เดือน

ในทางกลับกัน Radeon E8950 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 58%

Quadro M5500 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon E8950 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro M5500 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon E8950 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพาเช่นกัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


1.6 42 โหวต

ให้คะแนน Quadro M5500 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.6 14 โหวต

ให้คะแนน Radeon E8950 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro M5500 หรือ Radeon E8950 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่