Radeon E8950 vs Quadro M5000M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro M5000M กับ Radeon E8950 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

M5000M
2015
8 จีบี GDDR5,100 Watt
16.90
+29.4%

M5000M มีประสิทธิภาพดีกว่า E8950 อย่างมาก 29% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ356424
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน13.0110.59
สถาปัตยกรรมMaxwell 2.0 (2014−2019)GCN 3.0 (2014−2019)
ชื่อรหัส GPUGM204Amethyst
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย18 สิงหาคม 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)29 กันยายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1,5362048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก975 MHz735 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1051 MHz1000 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,200 million5,000 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)100 Watt95 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์93.60128.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.995 TFLOPS4.096 TFLOPS
ROPs6432
TMUs96128
L1 Cache576 เคบี512 เคบี
L2 Cache2 เอ็มบี512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16MXM-B (3.0)
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1253 MHz1500 MHz
160 จีบี/s192.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs
Display Port1.2ไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-
3D Vision Pro+ไม่มีข้อมูล
Mosaic+ไม่มีข้อมูล
nView Display Management+ไม่มีข้อมูล
Optimus+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1212 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์6.46.3
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.0
Vulkan+1.2.131
CUDA5.2-

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD84
+40%
60−65
−40%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 95−100
+38.6%
70−75
−38.6%
Cyberpunk 2077 35−40
+33.3%
27−30
−33.3%
Resident Evil 4 Remake 35−40
+37%
27−30
−37%

Full HD
Medium

Battlefield 5 70−75
+32.7%
55−60
−32.7%
Counter-Strike 2 95−100
+38.6%
70−75
−38.6%
Cyberpunk 2077 35−40
+33.3%
27−30
−33.3%
Far Cry 5 55−60
+40%
40−45
−40%
Fortnite 90−95
+34.3%
70−75
−34.3%
Forza Horizon 4 70−75
+42%
50−55
−42%
Forza Horizon 5 50−55
+35%
40−45
−35%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 65−70
+30%
50−55
−30%
Valorant 130−140
+35%
100−105
−35%

Full HD
High

Battlefield 5 70−75
+32.7%
55−60
−32.7%
Counter-Strike 2 95−100
+38.6%
70−75
−38.6%
Counter-Strike: Global Offensive 210−220
+35.6%
160−170
−35.6%
Cyberpunk 2077 35−40
+33.3%
27−30
−33.3%
Dota 2 100−110
+36%
75−80
−36%
Far Cry 5 55−60
+40%
40−45
−40%
Fortnite 90−95
+34.3%
70−75
−34.3%
Forza Horizon 4 70−75
+42%
50−55
−42%
Forza Horizon 5 50−55
+35%
40−45
−35%
Grand Theft Auto V 60−65
+42.2%
45−50
−42.2%
Metro Exodus 35−40
+37%
27−30
−37%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 65−70
+30%
50−55
−30%
The Witcher 3: Wild Hunt 67
+34%
50−55
−34%
Valorant 130−140
+35%
100−105
−35%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 70−75
+32.7%
55−60
−32.7%
Cyberpunk 2077 35−40
+33.3%
27−30
−33.3%
Dota 2 100−110
+36%
75−80
−36%
Far Cry 5 55−60
+40%
40−45
−40%
Forza Horizon 4 70−75
+42%
50−55
−42%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 65−70
+30%
50−55
−30%
The Witcher 3: Wild Hunt 38
+40.7%
27−30
−40.7%
Valorant 130−140
+35%
100−105
−35%

Full HD
Epic

Fortnite 90−95
+34.3%
70−75
−34.3%

1440p
High

Counter-Strike 2 30−35
+41.7%
24−27
−41.7%
Counter-Strike: Global Offensive 120−130
+32.6%
95−100
−32.6%
Grand Theft Auto V 27−30
+38.1%
21−24
−38.1%
Metro Exodus 21−24
+37.5%
16−18
−37.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+36.7%
120−130
−36.7%
Valorant 160−170
+39.2%
120−130
−39.2%

1440p
Ultra

Battlefield 5 45−50
+40%
35−40
−40%
Cyberpunk 2077 16−18
+33.3%
12−14
−33.3%
Far Cry 5 35−40
+40.7%
27−30
−40.7%
Forza Horizon 4 40−45
+40%
30−33
−40%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
+44.4%
18−20
−44.4%

1440p
Epic

Fortnite 35−40
+30%
30−33
−30%

4K
High

Counter-Strike 2 14−16
+40%
10−11
−40%
Grand Theft Auto V 30−35
+33.3%
24−27
−33.3%
Metro Exodus 14−16
+40%
10−11
−40%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
+38.9%
18−20
−38.9%
Valorant 95−100
+38.6%
70−75
−38.6%

4K
Ultra

Battlefield 5 24−27
+44.4%
18−20
−44.4%
Counter-Strike 2 14−16
+40%
10−11
−40%
Cyberpunk 2077 7−8
+40%
5−6
−40%
Dota 2 60−65
+33.3%
45−50
−33.3%
Far Cry 5 18−20
+35.7%
14−16
−35.7%
Forza Horizon 4 30−33
+42.9%
21−24
−42.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
+41.7%
12−14
−41.7%

4K
Epic

Fortnite 16−18
+41.7%
12−14
−41.7%

นี่คือวิธีที่ M5000M และ Radeon E8950 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • M5000M เร็วกว่า 40% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 16.90 13.06
ความใหม่ล่าสุด 18 สิงหาคม 2015 29 กันยายน 2015
การใช้พลังงาน (TDP) 100 วัตต์ 95 วัตต์

M5000M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 29%

ในทางกลับกัน Radeon E8950 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 เดือนและใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 5%

Quadro M5000M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon E8950 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro M5000M เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon E8950 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพาเช่นกัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.8 145 โหวต

ให้คะแนน Quadro M5000M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.6 14 โหวต

ให้คะแนน Radeon E8950 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro M5000M หรือ Radeon E8950 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่