Radeon RX 7900 XTX vs Quadro K5000M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro K5000M กับ Radeon RX 7900 XTX รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

K5000M
2012,$330
4 จีบี GDDR5,100 Watt
6.71

7900 XTX มีประสิทธิภาพดีกว่า K5000M อย่างมหาศาลถึง 1018% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ60714
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก59
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา1.0242.81
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน5.1716.27
สถาปัตยกรรมKepler (2012−2018)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUGK104Navi 31
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย7 สิงหาคม 2012 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)3 พฤศจิกายน 2022 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$329.99 $999

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

RX 7900 XTX มีความคุ้มค่ามากกว่า K5000M อยู่ 4097%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA13446144
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก601 MHz1929 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2498 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,540 million57,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)100 Watt355 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์67.31959.2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.615 TFLOPS61.39 TFLOPS
ROPs32192
TMUs112384
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล96
L0 Cacheไม่มีข้อมูล3 เอ็มบี
L1 Cache112 เคบี3 เอ็มบี
L2 Cache512 เคบี6 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล96 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล287 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี24 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ750 MHz2500 MHz
96 จีบี/s960.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1a, 2x DisplayPort 2.1, 1x USB Type-C
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.8
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.2
Vulkan+1.3
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

K5000M 6.71
RX 7900 XTX 74.99
+1018%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

K5000M 2804
ตัวอย่าง: 114
RX 7900 XTX 31415
+1020%
ตัวอย่าง: 10682

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

K5000M 4893
RX 7900 XTX 84792
+1633%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

K5000M 20139
RX 7900 XTX 150207
+646%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

K5000M 2798
RX 7900 XTX 66743
+2286%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

K5000M 23061
RX 7900 XTX 250728
+987%

GeekBench 5 OpenCL

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ OpenCL API โดย Khronos Group

K5000M 5107
RX 7900 XTX 212536
+4062%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD59
−298%
235
+298%
1440p12−14
−1183%
154
+1183%
4K8−9
−1113%
97
+1113%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p5.59
−31.6%
4.25
+31.6%
1440p27.50
−324%
6.49
+324%
4K41.25
−301%
10.30
+301%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 30−35
−944%
355
+944%
Cyberpunk 2077 14−16
−1686%
250
+1686%
Resident Evil 4 Remake 12−14
−2683%
334
+2683%

Full HD
Medium

Battlefield 5 27−30
−559%
190−200
+559%
Counter-Strike 2 30−35
−924%
348
+924%
Cyberpunk 2077 14−16
−1614%
240
+1614%
Far Cry 5 21−24
−910%
212
+910%
Fortnite 40−45
−637%
300−350
+637%
Forza Horizon 4 30−35
−990%
338
+990%
Forza Horizon 5 20−22
−1245%
269
+1245%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−596%
170−180
+596%
Valorant 70−75
−528%
450−500
+528%

Full HD
High

Battlefield 5 27−30
−559%
190−200
+559%
Counter-Strike 2 30−35
−897%
339
+897%
Counter-Strike: Global Offensive 110−120
−154%
270−280
+154%
Cyberpunk 2077 14−16
−1450%
217
+1450%
Dota 2 50−55
−265%
197
+265%
Far Cry 5 21−24
−876%
205
+876%
Fortnite 40−45
−637%
300−350
+637%
Forza Horizon 4 30−35
−965%
330
+965%
Forza Horizon 5 20−22
−1170%
254
+1170%
Grand Theft Auto V 24−27
−629%
175
+629%
Metro Exodus 12−14
−1738%
239
+1738%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−596%
170−180
+596%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
−2928%
545
+2928%
Valorant 70−75
−528%
450−500
+528%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 27−30
−559%
190−200
+559%
Cyberpunk 2077 14−16
−1379%
207
+1379%
Dota 2 50−55
−230%
178
+230%
Far Cry 5 21−24
−800%
189
+800%
Forza Horizon 4 30−35
−852%
295
+852%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−596%
170−180
+596%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
−1556%
298
+1556%
Valorant 70−75
−528%
450−500
+528%

Full HD
Epic

Fortnite 40−45
−637%
300−350
+637%

1440p
High

Counter-Strike 2 12−14
−1954%
267
+1954%
Counter-Strike: Global Offensive 50−55
−892%
500−550
+892%
Grand Theft Auto V 7−8
−2257%
165
+2257%
Metro Exodus 6−7
−2583%
161
+2583%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−338%
170−180
+338%
Valorant 75−80
−538%
450−500
+538%

1440p
Ultra

Battlefield 5 12−14
−1408%
190−200
+1408%
Cyberpunk 2077 5−6
−2820%
146
+2820%
Far Cry 5 14−16
−1236%
187
+1236%
Forza Horizon 4 16−18
−1713%
290
+1713%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−2544%
238
+2544%

1440p
Epic

Fortnite 14−16
−979%
150−160
+979%

4K
High

Counter-Strike 2 0−1 67
Grand Theft Auto V 16−18
−994%
186
+994%
Metro Exodus 2−3
−5300%
108
+5300%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−3840%
197
+3840%
Valorant 30−35
−868%
300−350
+868%

4K
Ultra

Battlefield 5 6−7
−2167%
130−140
+2167%
Counter-Strike 2 0−1 43
Cyberpunk 2077 2−3
−3550%
73
+3550%
Dota 2 24−27
−536%
159
+536%
Far Cry 5 6−7
−2550%
159
+2550%
Forza Horizon 4 10−12
−1964%
227
+1964%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−1271%
95−100
+1271%

4K
Epic

Fortnite 7−8
−1029%
75−80
+1029%

นี่คือวิธีที่ K5000M และ RX 7900 XTX แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 7900 XTX เร็วกว่า 298% ในความละเอียด 1080p
  • RX 7900 XTX เร็วกว่า 1183% ในความละเอียด 1440p
  • RX 7900 XTX เร็วกว่า 1113% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Metro Exodus ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 7900 XTX เร็วกว่า 5300%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 7900 XTX เหนือกว่า K5000M ในการทดสอบทั้ง 58 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 6.71 74.99
ความใหม่ล่าสุด 7 สิงหาคม 2012 3 พฤศจิกายน 2022
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 24 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 100 วัตต์ 355 วัตต์

K5000M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 255%

ในทางกลับกัน RX 7900 XTX มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1018% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 10 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 460%

Radeon RX 7900 XTX เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Quadro K5000M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro K5000M เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon RX 7900 XTX เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.3 87 โหวต

ให้คะแนน Quadro K5000M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 5213 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 7900 XTX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro K5000M หรือ Radeon RX 7900 XTX เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่