Radeon Instinct MI25 vs ATI Mobility HD 5870

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Mobility Radeon HD 5870 กับ Radeon Instinct MI25 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

ATI Mobility HD 5870
2010
1 จีบี GDDR5,50 Watt
2.74

MI25 มีประสิทธิภาพดีกว่า Mobility HD 5870 อย่างมหาศาลถึง 284% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ852478
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน4.222.70
สถาปัตยกรรมTeraScale 2 (2009−2015)GCN 5.0 (2017−2020)
ชื่อรหัส GPUBroadwayVega 10
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย7 มกราคม 2010 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว)27 มิถุนายน 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA8004096 ×2
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก700 MHz1400 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1500 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,040 million12,500 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)50 Watt300 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์28.00384.0 ×2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.12 TFLOPS12.29 TFLOPS ×2
ROPs1664 ×2
TMUs40256 ×2
L1 Cache80 เคบี1 เอ็มบี
L2 Cache256 เคบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5HBM2
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี16 จีบี ×2
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit2048 Bit ×2
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1000 MHz852 MHz
64 จีบี/s436.2 จีบี/s ×2
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.2 (11_0)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์5.06.4
OpenGL4.44.6
OpenCL1.22.0
VulkanN/A1.1.125

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p31
−255%
110−120
+255%
Full HD39
−259%
140−150
+259%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 8−9
−275%
30−33
+275%
Cyberpunk 2077 6−7
−250%
21−24
+250%
Resident Evil 4 Remake 3−4
−233%
10−11
+233%

Full HD
Medium

Battlefield 5 9−10
−233%
30−33
+233%
Counter-Strike 2 8−9
−275%
30−33
+275%
Cyberpunk 2077 6−7
−250%
21−24
+250%
Far Cry 5 8−9
−275%
30−33
+275%
Fortnite 14−16
−257%
50−55
+257%
Forza Horizon 4 14−16
−257%
50−55
+257%
Forza Horizon 5 7−8
−243%
24−27
+243%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−246%
45−50
+246%
Valorant 45−50
−278%
170−180
+278%

Full HD
High

Battlefield 5 9−10
−233%
30−33
+233%
Counter-Strike 2 8−9
−275%
30−33
+275%
Counter-Strike: Global Offensive 50−55
−277%
200−210
+277%
Cyberpunk 2077 6−7
−250%
21−24
+250%
Dota 2 27−30
−270%
100−105
+270%
Far Cry 5 8−9
−275%
30−33
+275%
Fortnite 14−16
−257%
50−55
+257%
Forza Horizon 4 14−16
−257%
50−55
+257%
Forza Horizon 5 7−8
−243%
24−27
+243%
Grand Theft Auto V 7−8
−243%
24−27
+243%
Metro Exodus 5−6
−260%
18−20
+260%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−246%
45−50
+246%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−233%
30−33
+233%
Valorant 45−50
−278%
170−180
+278%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 9−10
−233%
30−33
+233%
Cyberpunk 2077 6−7
−250%
21−24
+250%
Dota 2 27−30
−270%
100−105
+270%
Far Cry 5 8−9
−275%
30−33
+275%
Forza Horizon 4 14−16
−257%
50−55
+257%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−246%
45−50
+246%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−233%
30−33
+233%
Valorant 45−50
−278%
170−180
+278%

Full HD
Epic

Fortnite 14−16
−257%
50−55
+257%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−250%
21−24
+250%
Counter-Strike: Global Offensive 21−24
−281%
80−85
+281%
Metro Exodus 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−280%
95−100
+280%
Valorant 24−27
−280%
95−100
+280%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−250%
7−8
+250%
Far Cry 5 5−6
−260%
18−20
+260%
Forza Horizon 4 7−8
−243%
24−27
+243%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−250%
14−16
+250%

1440p
Epic

Fortnite 5−6
−260%
18−20
+260%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−267%
55−60
+267%
Valorant 12−14
−246%
45−50
+246%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 8−9
−275%
30−33
+275%
Far Cry 5 1−2
−200%
3−4
+200%
Forza Horizon 4 2−3
−250%
7−8
+250%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−233%
10−11
+233%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−233%
10−11
+233%

นี่คือวิธีที่ ATI Mobility HD 5870 และ Instinct MI25 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Instinct MI25 เร็วกว่า 255% ในความละเอียด 900p
  • Instinct MI25 เร็วกว่า 259% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.74 10.53
ความใหม่ล่าสุด 7 มกราคม 2010 27 มิถุนายน 2017
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 50 วัตต์ 300 วัตต์

ATI Mobility HD 5870 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 500%

ในทางกลับกัน Instinct MI25 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 284% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 186%

Radeon Instinct MI25 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Mobility Radeon HD 5870 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Mobility Radeon HD 5870 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Instinct MI25 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.3 71 โหวต

ให้คะแนน Mobility Radeon HD 5870 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.6 13 โหวต

ให้คะแนน Radeon Instinct MI25 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Mobility Radeon HD 5870 หรือ Radeon Instinct MI25 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่