Radeon Instinct MI25 vs ATI Mobility HD 5165

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Mobility Radeon HD 5165 กับ Radeon Instinct MI25 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

ATI Mobility HD 5165
2010
1 จีบี GDDR3,35 Watt
1.01

MI25 มีประสิทธิภาพดีกว่า Mobility HD 5165 อย่างมหาศาลถึง 943% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1156478
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน2.222.70
สถาปัตยกรรมTeraScale (2005−2013)GCN 5.0 (2017−2020)
ชื่อรหัส GPUM96Vega 10
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย7 มกราคม 2010 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว)27 มิถุนายน 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3204096 ×2
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก600 MHz1400 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1500 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์514 million12,500 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต55 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)35 Watt300 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์19.20384.0 ×2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.384 TFLOPS12.29 TFLOPS ×2
ROPs864 ×2
TMUs32256 ×2
L1 Cache64 เคบี1 เอ็มบี
L2 Cache128 เคบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3HBM2
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี16 จีบี ×2
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit2048 Bit ×2
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHz852 MHz
28.8 จีบี/s436.2 จีบี/s ×2
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX10.1 (10_1)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์4.16.4
OpenGL3.34.6
OpenCL1.12.0
VulkanN/A1.1.125

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 2−3
−800%
18−20
+800%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 2−3
−800%
18−20
+800%
Far Cry 5 2−3
−800%
18−20
+800%
Fortnite 2−3
−800%
18−20
+800%
Forza Horizon 4 7−8
−900%
70−75
+900%
Forza Horizon 5 1−2
−900%
10−11
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−900%
90−95
+900%
Valorant 30−35
−868%
300−310
+868%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 24−27
−940%
260−270
+940%
Cyberpunk 2077 2−3
−800%
18−20
+800%
Dota 2 14−16
−900%
150−160
+900%
Far Cry 5 2−3
−800%
18−20
+800%
Fortnite 2−3
−800%
18−20
+800%
Forza Horizon 4 7−8
−900%
70−75
+900%
Forza Horizon 5 1−2
−900%
10−11
+900%
Metro Exodus 1−2
−900%
10−11
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−900%
90−95
+900%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−900%
60−65
+900%
Valorant 30−35
−868%
300−310
+868%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−800%
18−20
+800%
Dota 2 14−16
−900%
150−160
+900%
Far Cry 5 2−3
−800%
18−20
+800%
Forza Horizon 4 7−8
−900%
70−75
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−900%
90−95
+900%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−900%
60−65
+900%
Valorant 30−35
−868%
300−310
+868%

Full HD
Epic

Fortnite 2−3
−800%
18−20
+800%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−900%
40−45
+900%
Counter-Strike: Global Offensive 6−7
−900%
60−65
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−900%
110−120
+900%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Far Cry 5 1−2
−900%
10−11
+900%
Forza Horizon 4 3−4
−900%
30−33
+900%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−800%
18−20
+800%

1440p
Epic

Fortnite 1−2
−900%
10−11
+900%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−900%
140−150
+900%
Valorant 5−6
−900%
50−55
+900%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−800%
18−20
+800%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−800%
18−20
+800%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.01 10.53
ความใหม่ล่าสุด 7 มกราคม 2010 27 มิถุนายน 2017
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 55 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 35 วัตต์ 300 วัตต์

ATI Mobility HD 5165 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 757%

ในทางกลับกัน Instinct MI25 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 943% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 293%

Radeon Instinct MI25 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Mobility Radeon HD 5165 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Mobility Radeon HD 5165 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Instinct MI25 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


5 2 โหวต

ให้คะแนน Mobility Radeon HD 5165 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.6 13 โหวต

ให้คะแนน Radeon Instinct MI25 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Mobility Radeon HD 5165 หรือ Radeon Instinct MI25 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่