Radeon Pro W6800X vs ATI Mobility HD 540v
คะแนนประสิทธิภาพรวม
เราได้เปรียบเทียบ Mobility Radeon HD 540v กับ Radeon Pro W6800X รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ
Pro W6800X มีประสิทธิภาพดีกว่า Mobility HD 540v อย่างมหาศาลถึง 11588% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ
| ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ | 1359 | 121 |
| จัดอันดับตามความนิยม | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก |
| ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา | ไม่มีข้อมูล | 7.02 |
| ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน | 1.75 | 15.30 |
| สถาปัตยกรรม | TeraScale (2005−2013) | RDNA 2.0 (2020−2025) |
| ชื่อรหัส GPU | M92 | Navi 21 |
| ประเภทตลาด | แล็ปท็อป | เวิร์กสเตชัน |
| วันที่วางจำหน่าย | 5 พฤษภาคม 2010 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว) | 3 สิงหาคม 2021 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว) |
| ราคาเปิดตัว (MSRP) | ไม่มีข้อมูล | $2,799 |
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก
| พาธไลน์ / คอร์ CUDA | 80 | 3840 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก | 550 MHz | 1800 MHz |
| เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา | ไม่มีข้อมูล | 2087 MHz |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 242 million | 26,800 million |
| เทคโนโลยีกระบวนการผลิต | 55 nm | 7 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 15 Watt | 200 Watt |
| อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ | 4.400 | 500.9 |
| ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว | 0.088 TFLOPS | 16.03 TFLOPS |
| ROPs | 4 | 96 |
| TMUs | 8 | 240 |
| Ray Tracing Cores | ไม่มีข้อมูล | 60 |
| L0 Cache | ไม่มีข้อมูล | 960 เคบี |
| L1 Cache | 16 เคบี | 768 เคบี |
| L2 Cache | 64 เคบี | 4 เอ็มบี |
| L3 Cache | ไม่มีข้อมูล | 128 เอ็มบี |
ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้
ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)
| อินเทอร์เฟซ | MXM-A (3.0) | Apple MPX |
| ความยาว | ไม่มีข้อมูล | 267 mm |
| ความกว้าง | ไม่มีข้อมูล | Quad-slot |
| ขั้วต่อพลังงานเสริม | None | Apple MPX |
ความจุและประเภทของ VRAM
พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน
| ประเภทหน่วยความจำ | GDDR3 | GDDR6 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 512 เอ็มบี | 32 จีบี |
| ความกว้างบัสหน่วยความจำ | 64 Bit | 256 Bit |
| ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ | 800 MHz | 2000 MHz |
| 12.8 จีบี/s | 512.0 จีบี/s | |
| หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน | - | - |
| Resizable BAR | - | + |
การเชื่อมต่อและเอาต์พุต
ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง
| ขั้วต่อจอแสดงผล | Portable Device Dependent | 1x HDMI 2.1, 4x Thunderbolt |
| HDMI | - | + |
ความเข้ากันได้ของ API และ SDK
รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ
| DirectX | 10.1 (10_1) | 12 Ultimate (12_2) |
| รุ่นเชดเดอร์ | 4.1 | 6.7 |
| OpenGL | 3.3 | 4.6 |
| OpenCL | 1.1 | 2.1 |
| Vulkan | N/A | 1.3 |
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)
ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม
Full HD
Low
| Cyberpunk 2077 | 1−2
−10900%
|
110−120
+10900%
|
Full HD
Medium
| Cyberpunk 2077 | 1−2
−10900%
|
110−120
+10900%
|
| Forza Horizon 4 | 4−5
−11150%
|
450−500
+11150%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 7−8
−11329%
|
800−850
+11329%
|
| Valorant | 24−27
−11438%
|
3000−3050
+11438%
|
Full HD
High
| Counter-Strike: Global Offensive | 14−16
−11329%
|
1600−1650
+11329%
|
| Cyberpunk 2077 | 1−2
−10900%
|
110−120
+10900%
|
| Dota 2 | 10−11
−11400%
|
1150−1200
+11400%
|
| Forza Horizon 4 | 4−5
−11150%
|
450−500
+11150%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 7−8
−11329%
|
800−850
+11329%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 5−6
−10900%
|
550−600
+10900%
|
| Valorant | 24−27
−11438%
|
3000−3050
+11438%
|
Full HD
Ultra
| Cyberpunk 2077 | 1−2
−10900%
|
110−120
+10900%
|
| Dota 2 | 10−11
−11400%
|
1150−1200
+11400%
|
| Forza Horizon 4 | 4−5
−11150%
|
450−500
+11150%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 7−8
−11329%
|
800−850
+11329%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 5−6
−10900%
|
550−600
+10900%
|
| Valorant | 24−27
−11438%
|
3000−3050
+11438%
|
1440p
High
| Counter-Strike 2 | 3−4
−11567%
|
350−400
+11567%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 1−2
−10900%
|
110−120
+10900%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 4−5
−11150%
|
450−500
+11150%
|
1440p
Ultra
| Forza Horizon 4 | 1−2
−10900%
|
110−120
+10900%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 1−2
−10900%
|
110−120
+10900%
|
4K
High
| Grand Theft Auto V | 14−16
−11329%
|
1600−1650
+11329%
|
| Valorant | 2−3
−11400%
|
230−240
+11400%
|
4K
Ultra
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 1−2
−10900%
|
110−120
+10900%
|
4K
Epic
| Fortnite | 2−3
−11400%
|
230−240
+11400%
|
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คะแนนประสิทธิภาพ | 0.34 | 39.74 |
| ความใหม่ล่าสุด | 5 พฤษภาคม 2010 | 3 สิงหาคม 2021 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 512 เอ็มบี | 32 จีบี |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 55 nm | 7 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 15 วัตต์ | 200 วัตต์ |
ATI Mobility HD 540v มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1233%
ในทางกลับกัน Pro W6800X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 11588% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 11 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 686%
Radeon Pro W6800X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Mobility Radeon HD 540v ในการทดสอบประสิทธิภาพ
โปรดทราบว่า Mobility Radeon HD 540v เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Pro W6800X เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน
